Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Tiếp thanh tra của sở tài chính

Phòng mình sắp phải tiếp thanh tra của sở tài chính, tất nhiên mình ko biết hết được nhưng mình thấy cũng chả tiêu cực gì gọi là lớn lao. Mình cũng chỉ mới làm có 2 năm là tay ngang thôi vì ông kế toán cũ xin nghỉ nên sếp phân công làm nên cũng hơi run vì chả biết họ xuống họ kiểm tra cái gì, nghe nói họ hỏi nhiều thứ lắm. Ai có kinh nghiệm tiếp rồi cho mình hỏi cần lưu ý những vấn đề gì , chuẩn bị cái gì. Sổ sách thì lung tung lắm ông kế toán cũ thuộc loại chế độ cũ nên ngoài sổ chi tiết và báo cáo TC thì ông ta chả làm cái gì, mình năm ngoài thì cũng thế cũng chỉ làm sổ chi tiết năm nay thì do yêu cầu của phòng TC nên cũng làm thêm vài loại sổ nhưng cũng dạng copy dán thôi. Ai có kinh nghiệm chia sẻ với. Xin đa tạ.

Ðề: Tiếp thanh tra của sở tài chính

Cứ chuẩn bị mỗi người 1 cái phong bì dày dày vào. Tùy quy mô của Cty và mức độ sai sót của Hồ sơ. Họ mà nhận là OK hết, vướng mắc đâu họ sẽ chỉ bạn cách làm cho chuẩn.

uh, nếu bạn cũng làm trong cơ quan hành chính sự nghiệp giống như mình đây thì có nhìu thứ phải chuẩn bị lắm:
    Ví dụ như các loại sổ: sổ chi tiết, sổ cái của chi thường xuyên, các chương trình mục tiêu, dự án, xây dựng (Nếu có), trong cái ban thanh tra của Sở ấy, họ làm việc rất nhanh và chuyên môn hóa, mỗi người kiểm tra một mảng khác nhau, có người chỉ chuyên kiểm tra về tình hình sử dụng, hạch toán kinh phí chi thường xuyên, có người thì chuyên kiểm tra việc sử dụng, hạch toán kinh phí không thường xuyên, có người thì lại là vật tư, và tất nhiên là chuyên môn của họ cao lắm, bắt lỗi rất nhanh và vào biên bản cũng rất nhanh. Bạn có lẽ phải chuẩn bị thật kỹ vì người ta kiểm tra cả các chứng từ chi tiết như bảng kê....Nhưng chuyện bắt dc lỗi và cho vào biên bản thì nhìu lắm, có điều nặng hay nhẹ, có xuất toán hay không thì do mối quan hệ của đơn vị bạn với họ và đặc biệt là sự hài lòng của họ đối với sự đón tiếp của cơ quan bạn khi họ đến (Bao gồm cả phong bì....) hay không, kiểu gì bạn cugn sẽ bị phạt lỗi và lập biên bản đấy.Chúc bạn may mắn

Đồng tiền đi trc bao giờ cũng là đông tiền khôn. Ngoài các sổ sách mà bạn phải chuẩn bị thì cần phải có phong bì, thanh tra xong chọn một nhà hàng kín đáo là ok rùi