Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Kế toán khách sạn??phải làm những gì

Tớ sắp đi phỏng vấn để xin vào làm tại một khách sạn nhưng tơ ko biết hạch toán các khoản ra sao và có những khoản cụ thể như thế nào ?(Bởi vì tơ chưa có kinh nghiệm trong vấn đề này).Tớ rất lúng túng và thấy ko tự tin cho dù đã đi làm được gần 2 năm rồi(Tại các mảng khách như sx,bán hàng...).Bạn nào có kinh nghiệm về nghiệp vụ khách sạn thì bảo cho tớ biết với .Xin cảm ơn rất nhiều.

Ðề: Kế toán khách sạn??phải làm những gì

Cụ thể bạn muốn biết vấn đề gì ?

Trích dẫn Gửi bởi thuhien105
    Tớ sắp đi phỏng vấn để xin vào làm tại một khách sạn nhưng tơ ko biết hạch toán các khoản ra sao và có những khoản cụ thể như thế nào ?(Bởi vì tơ chưa có kinh nghiệm trong vấn đề này).Tớ rất lúng túng và thấy ko tự tin cho dù đã đi làm được gần 2 năm rồi(Tại các mảng khách như sx,bán hàng...).Bạn nào có kinh nghiệm về nghiệp vụ khách sạn thì bảo cho tớ biết với .Xin cảm ơn rất nhiều.
    Khách sạn này có kinh doanh thêm ngành nghề nào không hay chỉ cho thuê phòng thôi bạn? :hawaii:

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    Khách sạn này có kinh doanh thêm ngành nghề nào không hay chỉ cho thuê phòng thôi bạn? :hawaii:
    Có cả phục vụ ăn uống nữa bạn ạk

Trích dẫn Gửi bởi thuhien105
    Có cả phục vụ ăn uống nữa bạn ạk
    Cả phục vụ ăn uống thì bạn làm theo chia sẻ của kế toán nhà hàng dưới đây:

Bạn tham khảo thêm nhé:

Tôi đã làm kế toán nhà hàng và thường làm như sau:
    - Khi mua nguyên liệu (rau, gia vị,...) nhập kho 152. Đối với những nguyên liệu không có hóa đơn (rau, gạo, ...) bạn phải làm bảng kê mua hàng và lấy xác nhận của người bán.
    Nhưng theo mình thì chỉ có nhà hàng nhỏ mới mua rau, gia vị... ngoài chợ của người tự SX thôi, còn những nhà hàng lớn thì có hợp đồng cung cấp với những người thu mua ở chợ nên làm bảng kê chắc không được chấp nhận (trừ khi làm hợp đồng với bác nông dân), với những TH đó thì cần làm hợp đồng và mua hoá đơn lẻ.

- Khi xuất chế biến bạn hạch toán 154.
    - Bán cho khách hạch toán: N111, 131/ C511, 3331
    N632/ C154
    - Giá vốn được tính như sau: Cuối ngày kiểm kê và lấy nguyên liệu tồn đầu ngày + nguyên liệu xuất ra trong ngày - nguyên liệu tồn cuối ngày.
    - Bia, rượu, nước ngọt có thể hạch toán như hàng hoá.
    Thân ái!

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    Cả phục vụ ăn uống thì bạn làm theo chia sẻ của kế toán nhà hàng dưới đây:

Bạn tham khảo thêm nhé:

Nhưng theo mình thì chỉ có nhà hàng nhỏ mới mua rau, gia vị... ngoài chợ của người tự SX thôi, còn những nhà hàng lớn thì có hợp đồng cung cấp với những người thu mua ở chợ nên làm bảng kê chắc không được chấp nhận (trừ khi làm hợp đồng với bác nông dân), với những TH đó thì cần làm hợp đồng và mua hoá đơn lẻ.

Thân ái!
    Mình có 1NV muốn được mọi người chỉ bảo thêm
    ví dụ ngày 22/10 nhập hàng với giá
    FOB: 190.000USD
    Chi phí hải quan: 400USD
    CP bao biem: 250 USD
    THue xuat nk phai nop: 15.463.000 đ
    (thue suat thue gtgt 5%)
    3 ngay sau thanh toan theo to khai hai quan bang chuyen khoan va nhap kho day du so hang tren
    1--gia nhap kho??? (giá mua+ cac cp phải k)
    2--minh vao so theo ngay lam to khai hai quan hay ngay thanh toan ???
    thank

Các bạn cho mình hỏi với. Giả sử hàng hóa, rau quả mình mua ở chợ không có hóa đơn thì phải làm thế nào/. Vì khách sạn mình làm cũng ít khách lắm, nên không mua theo hợp đồng