Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Xin giúp đỡ về bài tập và nghề kế toán

Kế toán em không giỏi đâm ra em cảm thấy chán trong quá trình học em không để ý nhưng em lại rất thích học thực tế các anh chị ah. Em được thầy giao cho bài tập về nhà tuần sau làm cho thầy giáo, em không biết là bài tập này có khó hay là dễ quá mà em không làm được - em không muốn bỏ kế toán được vì nghề này dễ xin việc. Các anh chị giúp em bài tập này và cho em xin ý kiến xem kiến thức em như thế thì có nên theo kế toán nữa không hay là chuyển sang ngành khác? Nếu theo tiếp nghề kế toán thì làm thế nào để khi ra trường còn làm được việc?

Dưới đây là bài tập của em phải làm để nộp cho thầy:
    " Ngày 20/02/N Xuất bán cho công ty N một lô hàng 16.000.000, thuế suất GTGT 10%, trị giá vốn hàng xuất bán là 10.500.000, Công ty N thanh toán cho bên DN bằng TGNH ".

Em cám ơn mọi người.

Ðề: Xin giúp đỡ về bài tập và nghề kế toán

Trích dẫn Gửi bởi dohuyen8857
    Kế toán em không giỏi đâm ra em cảm thấy chán trong quá trình học em không để ý nhưng em lại rất thích học thực tế các anh chị ah. Em được thầy giao cho bài tập về nhà tuần sau làm cho thầy giáo, em không biết là bài tập này có khó hay là dễ quá mà em không làm được - em không muốn bỏ kế toán được vì nghề này dễ xin việc. Các anh chị giúp em bài tập này và cho em xin ý kiến xem kiến thức em như thế thì có nên theo kế toán nữa không hay là chuyển sang ngành khác? Nếu theo tiếp nghề kế toán thì làm thế nào để khi ra trường còn làm được việc?

Dưới đây là bài tập của em phải làm để nộp cho thầy:
    " Ngày 20/02/N Xuất bán cho công ty N một lô hàng 16.000.000, thuế suất GTGT 10%, trị giá vốn hàng xuất bán là 10.500.000, Công ty N thanh toán cho bên DN bằng TGNH ".

Em cám ơn mọi người.
    Đầu tiên mình sẽ ghi bút toán phản ánh trị giá vốn của hàng bán
    Nợ TK 632: 10.500.000
    Có TK 156: 10.500.000
    sau đó ghi bút toán ghi nhận doanh thu
    Nợ TK 112: 17.600.000
    Nợ TK 511: 16.000.000
    Có TK 3331: 1.600.000
    Mình thấy định khoản này ko khó mà tuy nhiên nếu bạn chưa làm được thì bạn cứ cố gắng về đọc lại sách , chịu khó một chút chứ đừng nản chí vội như vậy bạn ạ. Chúc bạn thành công

quá chuẩn he he, cố lên bạn :rachoa:

Đúng rồi đó bạn à! "không có việc gì khó, chỉ sợ lòng không bền". Nếu bạn cố gắng thì sẽ làm được thôi mà! Cố gắng lên ha!

định khoản đúng rồi,tư tưởng cũng tốt.hihi.học kế toán thích lắm bạn ạ!mặc dù đụng tới phải hiểu pháp luật nhiều nhưng tỡ vãn thích làm kế toán đó!

---------- Post added at 09:28 ---------- Previous post was at 09:25 ----------

bạn nào thích làm bài tập thì làm cái này nè!đề thi tnghiệp kế toán tài chính đó!
    Ðề: Đề thi tốt nghiệp môn kế toán tài chính
    DN tính thuế GTGT(vat)theo phương pháp khấu trừ , tính khấu hoa TSCĐ theo phương pháp bình quân, tỷ giá xuất theo phương pháp FIFO, hạch toán hàng tồn kho theo phương pháp kê khai thường xuyên, có tình hình như sau:
    Số dư đầu tháng 3/2011:
    -TK 1122:9.950.000
    -TK 2282:chi tiết 2.000 TP ''x'', mệnh giá 100.000đ/TP, giá mua thực tế 110.000đ/TP.
    -TK 1561:913.500.00đ (chi tiết gồm 4.200 cái )
    -TK 331:159.200.000đ(chi tiết 8.000EUR)
    -TK 007:500EUR
    Trong thang phát sinh các nghiệp vụ :
    1/Xuất 2/3 số hàng trong kho ra và xử lý :
    * 1/2 số hàng đã xuất được chuyển ra cảng để làm thủ tục xuất khẩu với giá trị bán 18.500EUR/FOB-Sài gòn , TGTT 19.950VNĐ/EUR.chi phí vận chuyển ra cảng đã chi bằng tiền mặt 1.020.000đ.
    * 1/2 gửi bán cho khách hàng với giá bán chưa có thuế 254.000đ/cái, VAT 10%.chi phí vận chuyển hàng gửi bán 880.000đ , trong đó VAT 10%,DN đã chi hộ bằng tiền tạm ứng.
    2/Mua 10 dụng cụ có giá mua chưa thuế 2.196.000đ/cái, VAT 10% ,đã trả bằng tiền tạm ứng.Trong đó đưa vào dùng ngay ở bộ phận QLDN 4 cái , còn lại nhập kho. biết giá trị công cụ được phân bổ trong 3 tháng, từ tháng này.
    3/ Bán toàn bộ trái phiếu X với giá bán 125000đ/TP thu bằng TGNH .chi phí môi giới 0.2% giá bán trả băng tiền mặt.
    4/Khách hang ở nghiệp vụ 1 báo đã nhận đủ hàng DN gửi và chấp nhận thanh toán. sau đó khách báo có 50 cái kém chất lượng nên trả lại, DN đã nhận và nhập kho. sau tiếp khách hàng trả nốt số tiền còn thiếu và chi phí DN đã nộp hộ bằng TGNH
    5/Hoàn thành thủ tụ hải quan, hàng đã giao lên tàu. hàng này phải nộp thuế xuất khẩu là 4%. Biết tỷ gí thực tế tại thời điểm xuất khẩu là 19.960VNĐ/EUR. năm ngày sau, khách hàng trả toàn bộ nợ bằng TGNH, TGTT tại thời điểm trả nợ là 19.970VNĐ/EUR.
    6/Dùng ngoại tệ gửi ở ngân hàng trả toàn bộ nợ người bán đầu kỳ. Biết TGTT 19.965VNĐ/EUR.
    7/Chi phí kinh doanh phát sinh gồm :
    *lương phải trả nhan viên bán hàng 8.000.000đ, nhân viên QLDN 15.000.000đ.đồng thời trích các khoản theo lương theo quy định hiện hành.
    *khấu hoa TSCĐ bộ phận bán hàng 875.600đ, bộ phận QLDN 1.025.000
    8/Kết chuyển doanh thu, thu nhập, chi phí và xác định kết quả kinh doanh. biết thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp là 25%.
    yêu cầu định: khoản các nghiệp vụ kinh tế phát sinh

Nếu bạn cố gắng học kế toán thì bạn sẽ học tốt lên ngay mà, kế toán không khó đâu nên bạn đừng lo lắng quá. Mình giới thiệu bạn địa chỉ của Công ty đào tạo kế toán Đức - Hà, công ty chuyên đào tạo thực hành kế toán uy tín ở Hà Nội. Bạn cũng có thể tham khảo học thử 1 buổi ở các địa chỉ khác xem bên nào hợp lý thì đăng ký học, riêng mình thì thấy Công ty kế toán Đức - Hà dạy tốt với nhiều chính sách và ưu đãi dành cho học viên khi theo học.