Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

chia lợi tức trong cty cổ phần

các bac cho em xin văn bản nào quy định rõ tỷ lệ phân chia lợi nhuận sau thuế đối với cty cổ phần với ạ.
    Vì cty em là cty cổ phần được thành lập năm 2010 do 5 cá nhân góp vốn chung nhau. năm 2010 vừa qua cty làm ăn có lãi là 93 tr. vậy các bác cho em hỏi bây giờ em phải chia lợi tức theo quy đinh nào?chia theo tỷ lệ bao nhiêu mới đúng ah.
    Rất mong được chỉ giáo. thanks

sao ko ai chịu giúp em vậy? các amid đi vắng cả rồi sao???

Chia lợi tức là sự thỏa thuận giữa các thành viên góp vốn và được ghi rõ trong điều lệ công ty.

Trích dẫn Gửi bởi ketoan acs
    Chia lợi tức là sự thỏa thuận giữa các thành viên góp vốn và được ghi rõ trong điều lệ công ty.
    nhưng trong điều lệ Cty lại ko nói rõ là chia như thế nào. chỉ nói là " chia theo quy định của pháp luật hiện hành thôi"
    vậy lên em muốn tìm văn bản nào quy định về chia lợi nhuận cổ tức cho các cổ đông các bác ah

Thực ra chia cổ tức phải được thỏa thuận rõ trong điều lệ, ghi như vậy rất chung chung. Nếu chia theo quy định của pháp luật hiện hành thì chỉ căn cứ vào luật DN, như vậy thì sẽ chia theo tỷ lệ phần trăm vốn góp vào công ty. ai có số cổ phần nhiều thì hưởng cổ tức nhiều.

Re: Ðề: chia lợi tức trong cty cổ phần

bản có thể gửi cho mình mẫu biên bản họp hội đồng thành viên ban quản trị ko bạn?