Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Hạch toán khi thành lập chi nhánh hạch toán độc lập

Chào các anh chị!
    Không biết em hỏi câu hỏi này trong mục này có đúng không? Nếu sai mong các anh chị trong ban quản trị chuyển giùm em vào mục phù hợp ạ!
    Chẳng là thế này công ty em là công ty Luật TNHH, nay đang muốn thành lập chi nhánh và em định để là hạch toán độc lập vì chi nhánh được đặt tận Hải Phòng. Nhưng em không hiểu như vậy bên chi nhánh hạch toán và nộp thuế như DN bình thường, còn bên công ty mẹ thì hạch toán và kê khai thuế như thế nào ạ?
    Bác nào biết xin chỉ giùm em với em đang bối rối quá chẳng biết làm thế nào nữa

Ðề: Hạch toán khi thành lập chi nhánh hạch toán độc lập

Chi nhánh hạch toán độc lập phải đăng ký MST riêng và thực hiện việc nộp thuế GTGT, thuế TNDN... có thể nộp riêng hoặc hạch toán về công ty tùy theo chế độ kế toán của công ty.
    Công ty mình cũng có một chi nhánh hạch toán độc lập trong TP. HCM, Việc kê khai thuế của công ty mình kê khai và nộp thuế như một đơn vị kinh tế bình thường, không liên quan gì đến chi nhánh trong HCM, công tác hạch toán tại công ty cũng vậy.
    Cuối niên độ kế toán bạn làm một bộ BCTC hợp nhất của công ty và chi nhánh nộp tại nơi công ty bạn đóng trụ sở.