Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Chủ đề: kế toán xây dựng

kế toán xây dựng

cả nhà giúp em với. em có trường hợp như sau:
    -để chi phí lương là chi phí hợp lí thì phải ký HĐLĐ hoặc HĐLĐ thời vụ.và nếu là lao động thời vụ thì phải trích thuế TNCN 10%. nhưng vấn đề em thắc mắc là công trình thì có rất nhiều lao động.hàng trăm hay ngàn người.vậy chẵng lẽ mỗi người em đều làm HĐLĐ thời vụ???
    -theo qui định HĐLĐ thời vụ lại chỉ kí với nhân công làm việc dưới 12 tháng nhưng có công trình lại kéo dài đến 2-3 năm thì sao???chẵng lẽ cứ kí HĐLĐ thời vụ với họ???
    -Nếu kí HĐLĐ chính thức thì khoản BHXH doanh nghiệp phải trích rất nhiều. và Nếu kí HĐLĐ thời vụ thì những người LĐ thời vụ đó bị khấu trừ thuế TNCN 10% thì chưa chắc gì họ đã chịu và mình nghĩ họ cũng chịu thiệt thòi nhiều vì thuế suất 10% . Mình phải làm sao để họ và cả ông chủ của mình đều chấp nhận đây??
    :tinhtoan:

Ðề: kế toán xây dựng

Đúng là vấn đề này hiện đang rất khó.
    Trước kia công ty mình cũng liên tục ký hợp đồng có thời hạn chỉ 3 tháng 1 thôi, hết lại ký lại, có điều ở đây mình ký hợp đồng với đại diện người lao động (người lao động uỷ quyền cho 1 người, mình chỉ ký hđ với 1 người thôi). Có thể chia thành nhóm, mỗi nhóm uỷ quyền cho 1 người.
    Khi thanh tra lao động hỏi, mình giải trình là tính chất công việc của họ không liên tục, có người ở khâu này thì chỉ làm việc từng ấy thời gian thôi, khi hết công việc ấy thì họ có nhu cầu thì mình ký lại, đấy là nguyện vọng của họ và mình tạo điều kiện cho họ có việc làm và thu nhập. Tất nhiên đây là nguỵ biện thôi. Mong các bạn khác cho ý kiến gỡ rối ở đây.
    Còn về vấn đề thuế thu nhập cá nhân phải trích lại 10% thì đây là quy định rồi, phải làm quen dần để thích ứng thôi chứ chẳng thay đổi được gì cả.

Vấn đề khấu trừ 10% Thuế đối với những lao động thời vụ, có cách này giải quyết nhanh gọn lẹ 10% và lợi cho cả đôi bên
    - Hãy nói người lao động làm MST TNCN đi nhé,
    Có 2 cách là
    Cách 1: nói người lao động đến Cục Thuế làm MST, lên đó họ sẽ hướng dẫn , rất nhanh và ưu tiên cho cá nhân mà
    Cách 2 :cần có
    + CMND photo
    + Mẫu đăng ký 01-TNCN (ban hành kèm luật Thuế TNCN)
    Cái đó là bên người lao động cần có
    Còn phía công ty bạn thì
    +Download phần mềm Thuế TNCN về làm nhé :http://tncnonline.com.vn/default.htm(có hướng dẫn cụ thể trên đó lun)
    Làm rồi gửi cho Cục Thuế, họ sẽ cung cấp MST cho bên bạn
    Khi đã có MST thì >4tr thì mới tính khấu trừ Thuế TNCN, còn dưới 4tr thì cứ trả lương bình thường
    Thanks nhé!

theo luật mà làm,trả lương cho công nhân viên thì trích lại 10% thuế khấu trừ,sau này quyết toán,nếu họ cảm thấy chắc chắn thu nhập 1năm không quá thu nhập chịu thuế thì làm bản cam kết!

TT 62 ngày 27/3/2009 điều 5 gạch đầu dòng 3 thì: Trường hợp tổ chức cá nhân thuê LĐ theo thời vụ từ 3 đến dưới 12 tháng và có HĐLD thì ko áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thựuc hiện tạm khấu trừ theo biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập hàng tháng. Trên diễn dàn cũng nhiều bài nói về vấn đề này lắm bạn coi lại xem!

Như thế người lao động sẽ không bao giờ đồng ý đâu. Hoặc doanh nghiệp thuê họ với giá cao hơn (cộng thêm 10% thuế TNCN) hoặc doanh nghiệp bỏ tiền ra nộp thay cho họ, còn người lao động phổ thông họ nghe đến thuế là thấy sợ, là thấy khó hiểu rồi nên họ chỉ muốn làm thế nào đơn giản thôi.

Trích dẫn Gửi bởi dgs
    TT 62 ngày 27/3/2009 điều 5 gạch đầu dòng 3 thì: Trường hợp tổ chức cá nhân thuê LĐ theo thời vụ từ 3 đến dưới 12 tháng và có HĐLD thì ko áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thựuc hiện tạm khấu trừ theo biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập hàng tháng. Trên diễn dàn cũng nhiều bài nói về vấn đề này lắm bạn coi lại xem!
    dsg ơi thế theo bạn thì TT62 nói như vậy nhưng bạn ký HĐLĐ thời vụ 11 tháng có được không? đương nhiên là không tham gia BHXH nhé, thu nhap hàng tháng của họ sẽ không đạt 4tr như vậy thì cũng sẽ không nộp thuế cho họ, nhưng vấn đề là họ chưa có mã số thuế cá nhân

Trời, đã gọi là hợp đồng thời vụ thì làm sao kéo đến 11 tháng được, thời vụ chỉ dưới 3 tháng thôi

tôi mơi đang nhập vào hội viên
    và rất mong sự gúp đỡ của mọi người

ua, vậy trường hợp mà doanh nghiệp làm BH cho tất cả nhân viên, nhưng có ông nào đấy không mún đóng vì không muốn bị trừ tiền hàng tháng thì lúc đấy doanh nghiệp cũng bị phạt à? Luật có quy định trường hợp này không nhỉ?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối