Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Phiếu xuất kho cho Cty XD

Các bạn ơi, cho mình hỏi tí.
    Trong tháng 3 cty mình có 1 công trình đang thi công nhưng KH chưa xuất hóa đơn, mình có thể dùng phiếu xuất kho của đơn vị bạn để hạch toán NVL nhập kho hay ko vậy ? hay chỉ đợi hóa đon về mới được hạch toán nhập kho

Ðề: Phiếu xuất kho cho Cty XD

Trích dẫn Gửi bởi KTR
    Các bạn ơi, cho mình hỏi tí.
    Trong tháng 3 cty mình có 1 công trình đang thi công nhưng KH chưa xuất hóa đơn, mình có thể dùng phiếu xuất kho của đơn vị bạn để hạch toán NVL nhập kho hay ko vậy ? hay chỉ đợi hóa đon về mới được hạch toán nhập kho
    về nguyên tắc khi hàng hoá đã ra khỏi kho là bên bán phải cung cấp hoá đơn tài chính theo qui định của pháp luật , nhưng thực tế thì nhiều người bán hàng chờ người mua trả tiền rồi mới xuất hoá đơn tài chính để cho chắc chắn.
    Trường hợp của bạn có thể sử dụng phiếu xuất kho của người bán để hạch toán nhập kho của DN nhưng tốt nhất nên yêu cầu người bán hàng xuất hoá đơn tài chính khi giao hàng cho DN để tránh việc giải trình với các cơ quan chức năng khi được kiểm tra.

Bạn vẫn có thể nhập kho bình thường theo hợp đồng và nhập đúng bằng số lương giá trị trên PXK của cty xuất cho bạn. rồi sau đó xuất kho sử dụng bình thường, khi nào có hóa đơn thì HT pah6n2 thanh toán

Trích dẫn Gửi bởi yen_kbnn
    Bạn vẫn có thể nhập kho bình thường theo hợp đồng và nhập đúng bằng số lương giá trị trên PXK của cty xuất cho bạn. rồi sau đó xuất kho sử dụng bình thường, khi nào có hóa đơn thì HT pah6n2 thanh toán
    Mình nghĩ làm như yen-kbnn là đúng rồi đó.