Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Cách học kế toán ngân hàngt

Em đang là sinh viên năm cuối, em đang học kế toán ngân hàng mà không hiểu gì hết. Mấy anh chị có ai biết cách học cách định khoản nghiệp vụ với học thuộc hệ thống tài khoản nhanh nhất không? chỉ em với em sắp thi rồi mà chẳng biết gì.:conma:

Ðề: Cách học kế toán ngân hàngt

Học kế toán ngân hàng cũng giống như kế toán hcsn,bạn phải học một hệ thống tài khoản mới(cái này bạn học thuộc thôi!) và hiểu bản chất kinh doanh của ngân hàng để áp dụng vào từng nghiệp vụ,ví dụ như lệnh chuyển có,chuyển nợ,ủy nhiệm chi,ủy nhiệm thu,mua sắm tài sản(thuế đưa vào giá trị tài sản,nếu dùng chung cho kinh doanh vàng,ngoại tệ thì phân bổ),séc chuyển khoản hay nhận tiền mặt.
    tài khoản cấp 1 gồm 2 số,tài khoản cấp 2 thêm 1 số nữa là 3 số,tài khoản cấp 3 là thêm một số nữa là thành 4 số,còn tài khoản chi tiết là tùy vào mỗi ngân hàng quy định...ví dụ như 421 tiền gửi ngân hàng bằng đồng vn,4211 là tiền gửi ngân hàng bằng đồng vn không kỳ hạn,4212 tiền gửi ngân hàng bằng đồng vn có kỳ hạn,tương tự như vậy,423 là tiền gửi tiết kiệm,4231-tiền gửi tiết kiệm bằng vn ko kỳ hạn,4232-tiền gửi tiết kiệm bằng vn có kỳ hạn....
    Không có gì khó đâu bạn,bạn chỉ cần bỏ ra vài tiếng học thuộc bảng tài khoản(làm bài tập sẽ hiểu nhanh hơn)và đọc sách để hiểu bản chất nghiệp vụ,kinh doanh của ngân hàng thì ok!
    chúc bạn thành công.