Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

kế toán nhà hàng thế nào?

các bạn giúp mình với!
    Mình có 1 trường hợp: nhà hàng mình bán hàng mỗi ngày vd: có 3 bàn nhưng đều là khách vãng lai họ không lấy hoá đơn, tuy nhiên theo thông tư 120 thì bán hàng trên 100.000 đ thì phải viết hoá đơn. mình có 3 bàn: mỗi bàn 1tr, cuối ngày mình tập hợp lên 1 bảng kê 06/GTGT sau đó viết hoá đon tài chính 3tr. chứng từ luu gồm: 1 hoá đơn tài chính 1 bảng kê thuế 06/GTGT, 3 bill tính tiền. thế nhưng cơ quan thuế yêu cầu mỗi bill trên 100.000 đ phải viết hoá đơn. họ hướng dẫn tách bill ra dưới 100.000 đ.nếu như vậy thì mình phải viết bill lại. mà viết lại 3tr thì bình quan 90.000 * 33 bill = 3tr. như thế thì viết khùng người luôn. có cách nào khác giúp mình với. chân thành cảm ơn

Ðề: kế toán nhà hàng thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi yen_kbnn
    các bạn giúp mình với!
    Mình có 1 trường hợp: nhà hàng mình bán hàng mỗi ngày vd: có 3 bàn nhưng đều là khách vãng lai họ không lấy hoá đơn, tuy nhiên theo thông tư 120 thì bán hàng trên 100.000 đ thì phải viết hoá đơn. mình có 3 bàn: mỗi bàn 1tr, cuối ngày mình tập hợp lên 1 bảng kê 06/GTGT sau đó viết hoá đon tài chính 3tr. chứng từ luu gồm: 1 hoá đơn tài chính 1 bảng kê thuế 06/GTGT, 3 bill tính tiền. thế nhưng cơ quan thuế yêu cầu mỗi bill trên 100.000 đ phải viết hoá đơn. họ hướng dẫn tách bill ra dưới 100.000 đ.nếu như vậy thì mình phải viết bill lại. mà viết lại 3tr thì bình quan 90.000 * 33 bill = 3tr. như thế thì viết khùng người luôn. có cách nào khác giúp mình với. chân thành cảm ơn
    một là viết 3 hoá đơn hai là tách bill theo hướng dẫn chả có cách nào khác đâu.

Bạn này có câu hỏi giống mình quá :ammuu:
    :loaloa: Các bạn vào trả lời dùm bạn này đi, sẵn cho mình học hỏi luôn, mình cũng đang théc méc :ngaytho:

:hochanh: Mình có đi hỏi thuế gòi, bạn gôm tất cả ghi vào 1 tờ hóa đơn cũng được, người mua ghi bán lẻ không xé hóa đơn đỏ để cơ quan thuế tịn việc theo dõi, theo thông tư mới nhằm khuyến khích người dân lấy hóa đơn nên họ đang thắc chặc phần xuất hóa đơn cho các cá nhân đá mà :k5392411:

Viết HĐ đi cho nhàn bi giờ mà tách ra thì có mà đến ttết. Maàcâu hỏi này trong DD đã có người hỏi rùi mà

Trích dẫn Gửi bởi langtuq3
    :hochanh: Mình có đi hỏi thuế gòi, bạn gôm tất cả ghi vào 1 tờ hóa đơn cũng được, người mua ghi bán lẻ không xé hóa đơn đỏ để cơ quan thuế tịn việc theo dõi, theo thông tư mới nhằm khuyến khích người dân lấy hóa đơn nên họ đang thắc chặc phần xuất hóa đơn cho các cá nhân đá mà :k5392411:
    Nhà mình có pác Cọp ở trong Thuế, bác ấy không chịu gôm kìa...
    théc méc quá :thodai:

Theo qui định của thông tư 120 thì bán hàng 100.000đ phải xuất hóa đơn, dưới 100.000đ thì lập bảng kê cuối ngày tập hợp lại viết thành 1 hóa đơn để phản ánh doanh thu. Trường hợp nhà hàng của bạn bán được 3 bàn mỗi bàn 1tr nhưng khách không lấy hóa đơn thì bạn vẫn có thể viết chung 3 bàn đó vào 1 hóa đơn 3tr, ai lại hướng dẫn mình ngồi viết thành 33 cái hóa đơn hả trời.

Trích dẫn Gửi bởi letuan28
    Theo qui định của thông tư 120 thì bán hàng 100.000đ phải xuất hóa đơn, dưới 100.000đ thì lập bảng kê cuối ngày tập hợp lại viết thành 1 hóa đơn để phản ánh doanh thu. Trường hợp nhà hàng của bạn bán được 3 bàn mỗi bàn 1tr nhưng khách không lấy hóa đơn thì bạn vẫn có thể viết chung 3 bàn đó vào 1 hóa đơn 3tr, ai lại hướng dẫn mình ngồi viết thành 33 cái hóa đơn hả trời.
    Bạn này hỏi giống em nè anh Tuấn, nhưng mình nói gôm được vì khách không lấy HĐ, nhưng thuế nó sẽ nói, ko lấy HĐ cũng phải viết HĐ cho một lần phát sinh trên 100.000???

Bạn nên viết tách ra 3 hóa đơn là dễ nhất, và nhanh nữa.

Mình rất cảm ơn các bạn đã tư vấn cho mình, cho đến bây giờ vẫn có 2 ý kiến đưa ra, thế nhưng các bạn biết không, cán bộ quản lý thuế hướng dẫn là thực hiện tách các bill ra làm nhiều bill có giá trị dưới 100.000, đội hỗ trợ tuyên truyền thì hướng dẫn chỉ cần làm bản kê 06/GTGT, vậy theo các bạn qđ chọn phương án nào? mình buộc phải làm văn bản cụ thể gửi chi cụcđể có văn bản trả lời chính xác, làm theo đó, thì sẽ tốt hơn, thế nhưng điều này rất căn mỗi khi cán bộ quản lý kiểm tra chứng từ lưu. việc mua hóa đơn là rất khó,đôi khi phải trả giá 2 tuần mới mua được hóa đơn đấy các bạn à.