Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Quyết toán công trình!

:chuyengivay:các pác giúp em cái này nhá, em phải làm như thế nào mới đúng:
    Em đang theo dõi công trình mới thời hạn là 6 tháng, công trình đang thi công, số là: em chưa có làm BCT, chị kế toán củ làm, hết năm nay chị ấy mới cho em làm. nhưng công trình em đang theo dõi thì làm được 2 tháng nay rôi`, vậy giờ toàn bộ chi phí phát sinh thuế dầu vào của công trình này em ko đưa vô báo cáo hàng tháng mà chơ cho tới năm sau khi công trình nghiệm thu rồi quyết toán 1 lần luôn được không?
    Giúp em với em bối rối quá:lasao::lasao:

Ðề: Quyết toán công trình!

Trích dẫn Gửi bởi em_sai
    Em đang theo dõi công trình mới thời hạn là 6 tháng, công trình đang thi công, số là: em chưa có làm BCT, chị kế toán củ làm, hết năm nay chị ấy mới cho em làm. nhưng công trình em đang theo dõi thì làm được 2 tháng nay rôi`, vậy giờ toàn bộ chi phí phát sinh thuế dầu vào của công trình này em ko đưa vô báo cáo hàng tháng mà chơ cho tới năm sau khi công trình nghiệm thu rồi quyết toán 1 lần luôn được không?
    Giúp em với em bối rối quá:lasao::lasao:[FONT]

hix, BCT chị kế toán củ làm thì toàn bộ chi phí phát sinh thuế dầu vào của công trình này phải đc chị kế toán cũ đưa vào báo cáo hàng tháng chứ, nếu ko đưa vào thì hàng tháng, chị kế toán kia làm cái gì :chuyengivay: :udau:

Trích dẫn Gửi bởi em_sai
    Chi phí đầu vào chưa kê khai thì kê khai đi bạn. Để qua năm hết hạn kê khai thuế thì uổng phí lắm đó.

Trích dẫn Gửi bởi Nam Tước
    Cái sai của Cty em là khi mua vật tư, thiết bị về thi công ctrình đó mà không lấy HĐ. Giờ có lấy thì người ta cũng xuất cho nhưng ngày HĐ sẽ lệch với thời gian thi công Ctrình.
    Việc này anh chưa gặp nên không biết cách xử nó như thế nào. [you] có biết thì xin chỉ giúp với nhé.
    vậy mới nói chứ, có pác nào bít không giúp đỡ cho em với? :lasao:

Vấn đề bạn hỏi, trả lời:
    - Hỏi chị kế toán đó toàn bộ chứng từ liên quan đến công trình hàng tháng chị ta có kê khai thuế GTGT chưa? Nếu chưa thì phải kê khai.
    - Trường hợp công trình đã hoàn thành nhưng hoá đơn đầu vào chưa lấy nếu so với thời hoàn thành công trình bị lệch thì hướng xử lý: KT đơn vị lập bảng kê đối chiếu công nợ với từng người mua sau đó xử lý bằng cách treo trên TK công nợ (tuy nhiên phải có đối chiếu) như thế mới phù hợp.
    Chào!

Hóa đơn GTGT đầu vào của vật tư chỉ kê khai thuế hàng tháng khi có hóa đơn, không có thì lấy gì kê khai.
    Lấy hóa đơn càng sớm càng tốt. Còn nếu công trình hoàn thành mà chưa có hóa đơn đầu vào thì hàng tháng vẫn đưa vật tư vào 622 sau đó treo vào 154, và đồng thời ghi có cho 331. Sau đó khi thanh tóan tiền và lấy hóa đơn đầu vào thì khai thuế GTGT và ghi nợ cho 331.
    Nhưng nhớ là số trên hóa đơn và số treo trên công nợ phải khớp nhau. Nhưng để lâu quá không ổn đâu bạn ơi.

Theo như mình biết thì nếu những tháng trước bạn làm mà chưa lấy được hoá đơn để kê khai thì bạnh có thể kê khai bổ sung ở các tháng tiếp theo ma. bạn đã hết một quý mà chủa có hd để khấu trừ thuế thì bạn phải nộp thuế theo quy định thôi, khi nào lấy đ][cj hoá đơn về thì khấu trừ quý sau. mà rút kinh nghiệm nha lần sau làm gì cũng phải lấy hd đó

Trích dẫn Gửi bởi em_sai
    + Thuế GTGT : mua NVL có hóa đơn về -> kê khai ngay. Quá hạn 3 tháng bạn không được khấu trừ thuế.
    + Chi phí 621, 622, 623, 627 phát sinh liên quan đến từng công trình sẽ treo ở TK154. Khi bàn giao đưa vào sử dụng sẽ kê khai quyết toán 1 lần.

bạn ơi mình cũng bên xây dựng mà là thi công chính gốc luôn. mình cũng đang cần tìm người hướng dẫn mình làm kế toán xây dựng nữa.bạn nào rành trong lĩnh vực thi công xây dựng hướng dẫn mình nha. mình cảm ơn trước
    . sdt của mình là 01222612511

Trích dẫn Gửi bởi Hoa Trên Đá
    Hóa đơn GTGT đầu vào của vật tư chỉ kê khai thuế hàng tháng khi có hóa đơn, không có thì lấy gì kê khai.
    Lấy hóa đơn càng sớm càng tốt. Còn nếu công trình hoàn thành mà chưa có hóa đơn đầu vào thì hàng tháng vẫn đưa vật tư vào 622 sau đó treo vào 154, và đồng thời ghi có cho 331. Sau đó khi thanh tóan tiền và lấy hóa đơn đầu vào thì khai thuế GTGT và ghi nợ cho 331.
    Nhưng nhớ là số trên hóa đơn và số treo trên công nợ phải khớp nhau. Nhưng để lâu quá không ổn đâu bạn ơi.
    TH này theo mình thì chỉ cần hoàn chứng từ trước thời điểm nghiệm thu là được
    (Dĩ nhiên là hóa đơn phải hợp lệ). Còn làm giống như bạn Hoa Tren Đa e rằng sẽ sớm bị đuổi việc quá (Sorry HTĐ neu chạm tự ái của bạn)
    Thân!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối