Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Kế toán về xây lắp công trình phòng cháy chữa cháy

Các bạn giúp mình nhé
    tại 1 cty xây lắp về phòng cháy chữa cháy, có đấu thầu, mình có thể hạch toán riêng làm 2 phần:
    1. phần bán hàng thương mại, để tiết kiệm thuế (ĐV 5%, bán 5%, ĐV 10% bán 10%)
    2. Phần CP nhân công lắp đặt làm hợp đồng thời vụ trả lương 334 bình thường
    Như vậy có ổn ko?
    Nếu xuất HĐ đầu ra chung cho công trình a, b, c thì bắt buộc phải viết thuế ĐRa 10% tất, như vậy hơi thiệt
    Các bạn cho ý kiến giúp mình với
    thanks

Ðề: Kế toán về xây lắp công trình phòng cháy chữa cháy

Trích dẫn Gửi bởi TrangGB
    Nếu xuất HĐ đầu ra chung cho công trình a, b, c thì bắt buộc phải viết thuế ĐRa 10% tất, như vậy hơi thiệt
    thanks
    Thiệt gì vậy bạn? Bên mua sẽ phải chịu chứ mình có chịu đâu mà thiệt. Phải không Bạn?

thanks, mấy hôm rùi mình bận quá ko ghé DĐ đc, nhưng cho ý kiến hộ mình về cách viết tách ra làm 2 phần riêng biệt như trên có vấn đề gì ko vậy.
    bán thiết bj riêng và chi phí nhân công riêng

Trang GB ơi bạn làm chi cho rắc rối vậy, tiền thuế là bên chủ đầu tư trả mà. Nếu bạn tách ra thì khi bán thiết bị PCCC bạn chỉ thu được 5% VAT à chứ chủ đầu tư đâu có trả 10% cho bạn đâu, đúng không? làm như thế chỉ có chủ đầu tư lợi mà thôi bạn nhé.:thumbup:

các bác bàn luận thêm vấn đề này giúp cái nhé.
    -----------------------------
    Nếu trường hợp như vậy, Chủ đầu tư cho mình cái dự toán, giá bao gồm cả VAT
    Phần thiết bị thuế 5%, vật tư phụ kiện và phần nhân công, CP khác 10%, sau đó cuối dự toán là các hệ số cho phép nhân lên ra giá cả công trình.
    1 hóa đơn (nếu đầu vào TB 5%)mình suất riêng là 5% ( cái này suất vậy vì DT của mình sẽ cao hơn là xuất tổng 10% ---> giá DToán bao gồm cả thuế, họ ko quan tâm đến việc thuế bao nhiêu miễn là đủ số tiền tổng)
    1 hóa đơn Còn lại suất 10%, tuy nhiên khi hạch toán riêng như vậy mình phải tách phần nhân công,phần vật tư phụ kiện ---> cái này VD có nhân hệ số 1,5 sau khi tổng hợp tiền nhân công (VD: NC 1tr thực trả x 1,5 = cái đc thanh toán)
    Mình suất hóa đơn gồm các mục:
    1.NC thực trả (có chứng từ)
    2.V.tư Phụ kiện (có chứng từ)
    3. Các Cp khác (lấy tổng giá quyết toán trừ đi các phần đã viết ở trên= số tiền còn lại)
    Như vậy, phần 3. sẽ bao gồm cả giá x các hệ số cho phép.
    ---------------
    các bác cho mình biết cách viết hóa đơn ra như thế nào là tốt nhất nhé.

Trích dẫn Gửi bởi TrangGB
    các bác bàn luận thêm vấn đề này giúp cái nhé.
    -----------------------------
    Nếu trường hợp như vậy, Chủ đầu tư cho mình cái dự toán, giá bao gồm cả VAT
    Phần thiết bị thuế 5%, vật tư phụ kiện và phần nhân công, CP khác 10%, sau đó cuối dự toán là các hệ số cho phép nhân lên ra giá cả công trình.
    1 hóa đơn (nếu đầu vào TB 5%)mình suất riêng là 5% ( cái này suất vậy vì DT của mình sẽ cao hơn là xuất tổng 10% ---> giá DToán bao gồm cả thuế, họ ko quan tâm đến việc thuế bao nhiêu miễn là đủ số tiền tổng)
    1 hóa đơn Còn lại suất 10%, tuy nhiên khi hạch toán riêng như vậy mình phải tách phần nhân công,phần vật tư phụ kiện ---> cái này VD có nhân hệ số 1,5 sau khi tổng hợp tiền nhân công (VD: NC 1tr thực trả x 1,5 = cái đc thanh toán)
    Mình suất hóa đơn gồm các mục:
    1.NC thực trả (có chứng từ)
    2.V.tư Phụ kiện (có chứng từ)
    3. Các Cp khác (lấy tổng giá quyết toán trừ đi các phần đã viết ở trên= số tiền còn lại)
    Như vậy, phần 3. sẽ bao gồm cả giá x các hệ số cho phép.
    ---------------
    các bác cho mình biết cách viết hóa đơn ra như thế nào là tốt nhất nhé.
    1- Bạn nên quan tâm tới các điều khoản qui định trong hợp đồng giao thầu và giá dự toán chưa có thuế như thế nào và khi chủ ĐT đã khoán trọn gói thì hợp đồng sẽ bao thầu vật tư do đó sản phẩm của bạn là công trình hoàn thành chứ không phải là thiết bị riêng , nhân công và các phụ kiện khác riêng do đó hoá đơn bạn viết là giá trị công trình hoàn thành được nghiệm thu và đương nhiên là thuế xuất theo qui định hiện hành là 10% chứ không thể tách như bạn dự tính đâu.
    2- Nếu bạn định tách riêng những thiết bị có VAT đầu vào 5% thì trong hợp đồng nhận thầu sẽ không bao gồm những thứ thiết bị đó và lập riêng hợp đồng mua bán giữa hai bên về những thiết bị đó thì có thể làm theo cách của bạn dự tính.

Hương seku nói đúng đó, mình bs nè: khi chủ đtư TT tiền cho mình từ TK của họ ở Kho bacj, mình phải nộp 2% thuế, sau này mình dùng Biên lai thuế đó về hoạch toán giảm cho bên mình, HD đầu ra mình vẫn viết bình thường vì giá trong dự toán là giá đã có thuế rùi