Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Xuất khẩu HH không đúng giấy phép kinh doanh!

Các bác cho em hỏi chút, Bên em là Cty XNK hàng gốm thủ công mỹ nghệ, vừa rồi cty em có ký hợp đồng với bên Nga xuất 100 tấn thuỷ sản tươi sống. Vậy trường hợp này DN em có được xuất khẩu hàng thuỷ sản không? Và có quy định nào về vấn đề này không ạ? Hạch toán với mọi chi phí đầu vào đầu ra như thế nào là hợp lý?

Rất mong [you] giúp đỡ :lasao::chuyengivay:

Ðề: Xuất khẩu HH không đúng giấy phép kinh doanh!

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Các bác cho em hỏi chút, Bên em là Cty XNK hàng gốm thủ công mỹ nghệ, vừa rồi cty em có ký hợp đồng với bên Nga xuất 100 tấn thuỷ sản tươi sống. Vậy trường hợp này DN em có được xuất khẩu hàng thuỷ sản không? Và có quy định nào về vấn đề này không ạ? Hạch toán với mọi chi phí đầu vào đầu ra như thế nào là hợp lý?

Theo em thì bên bác cứ đăng ký bổ sung thêm nghành nghề KD này đi, chứ nếu ko đăng ký nghành nghề kd thuỷ sản thì ko xuất khẩu được đâu ạ, hoá đơn đầu ra sẽ không hợp lệ. Xuất khẩu hàng thuỷ sản cũng như các mặt hàng khác thôi. Nhưng có điều là hình như mặt hàng này xuất khẩu sang Nga đang có sự kiểm tra rất gắt gao về chế độ an toàn vệ sinh thực phẩm , với lại doanh nghiệp muốn xuất khẩu thủy sản sang Nga phải có khả năng tự cung cấp ít nhất 1/3 khối lượng nguyên liệu phục vụ sản xuất. Số nguyên liệu còn lại cơ sở chế biến phải có hợp đồng ký với cơ sở nuôi đạt điều kiện vệ sinh.
    Còn về hạch toán chi phí đầu vào thì cũng như các mặt hàng bt khác thôi bác ạ.

Nếu ko nằm trong danh mục bắt buộc phải có cấp phép thì mới được SXKD thì DN có quyền KD hoặc XK HH nào mà mình có (Luật DN -quyền tự chủ của DN).

Nhưng khi XK hồ sơ cần có (ko thể thiếu) là C/O - tờ khai xuất xứ HH XK, Do đó DN cần phải bổ sung chức năng KD này trong giấy phép KD. Nhưng nếu DN đã XK được rồi (ko ai hỏi cả), thì cứ an tâm làm. Nếu có sai thì chỉ là vấn đề thủ tục chứ ko sai trên phương diện pháp luật.

Chi phí đầu vào - Dthu XK đầu ra cũng như hoá đơn ctừ trong ctác XK, thì như mọi DN mà thôi (lưu ý qui định về Hải Quan, Ngân hàng trong XK)

Tựa bài của bạn là XK HH chưa có trong GPKD chứ ko phải là KO ĐÚNG

Sao cty bạn không làm hợp đồng UTXK.

Theo tôi nghĩ thế này.
    Về nguyên tác Cty bạn ko thể xuất khẩu mặt hàng thuỷ sản do Cty bạn ko có chức năng đó.
    Để hợp lý hoá chuyện này Cty bạn có thể lập bản liên danh với 1 Cty nào đó có chức năng Xuất khẩu thuỷ sản để cung cấp hàng. Hoá đơn sẽ do Cty liên danh với bạn xuất thẳng cho bên Nga.

Trích dẫn Gửi bởi Hoai_Nam
    Theo tôi nghĩ thế này.
    Về nguyên tác Cty bạn ko thể xuất khẩu mặt hàng thuỷ sản do Cty bạn ko có chức năng đó.
    Để hợp lý hoá chuyện này Cty bạn có thể lập bản liên danh với 1 Cty nào đó có chức năng Xuất khẩu thuỷ sản để cung cấp hàng. Hoá đơn sẽ do Cty liên danh với bạn xuất thẳng cho bên Nga.
    Cái khó ở đây là sếp muốn trực tiếp xuất, chứ liên doanh hay liên kết thì làm gì còn lời nữa đâu bạn :jfbq00191070412ahu0

Cái khó ở đây là sếp muốn trực tiếp xuất, chứ liên doanh hay liên kết thì làm gì còn lời nữa đâu bạn :jfbq00191070412ahu0
    Vậy thì phải đăng ký bổ sung thôi bác ạ, cũng chẳng mất nhiều thời gian đâu, bên em cũng đang làm vậy đây cũng không còn cách nào khác mà vẹn cả đôi đường đâu bác. Nếu bác có cách nào hay hơn thì bảo em với luôn ạ.

Trích dẫn Gửi bởi phanhaiyen
    Vậy thì phải đăng ký bổ sung thôi bác ạ, cũng chẳng mất nhiều thời gian đâu, bên em cũng đang làm vậy đây cũng không còn cách nào khác mà vẹn cả đôi đường đâu bác. Nếu bác có cách nào hay hơn thì bảo em với luôn ạ.
    Vậy thì bạn tham khảo nghị định Nghị định 109/2004/NĐ-CP và Nghị định số 12/2006/NĐ-CP nhé!:mua:

Nói tóm lại là muốn có bia ôm thì phải có tiền đúng không Dragon489 ? Có nghĩa là muốn xuất khẩu hàng hoá thì ít nhất phải có đăng ký kinh doanh thương mại hay sản xuất mặt hàng đó và được cơ quan quản lý việc kinh doanh cấp giấy phép.
    Trích : "...Để xuất khẩu hàng hoá ông không nhất thiết phải thành lập công ty bởi vì theo quy định của pháp luật nếu là thương nhân thì được phép thực hiện các hoạt động xuất, nhập khẩu. Theo khoản 6 điều 5 Luật Thương Mại thì " thương nhân gồm cá nhân, pháp nhân, tổ hợp tác, hộ gia đình có đăng ký kinh doanh hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên "."
    Bạn nói với sếp rằng nếu sếp muốn trực tiếp xuất khẩu hàng hóa thì sếp phải đăng ký kinh doanh hay sản xuất mặt hàng đó dù chỉ xuất có 1 lần duy nhất trong cả đời doanh nghiệp cũng phải làm như vậy vì đây là Luật pháp của Nhà nước Việt Nam đang áp dụng cho tất cả những thương nhân đang hoạt động kinh doanh tại Việt Nam.
    Còn bạn là đơn vị XNK gốm sứ không có nghĩa là không được xuất khẩu thuỷ sản nếu trong giấy phép kinh doanh có kinh doanh thuỷ sản thì xuất khẩu vô tư miễn là tuân thủ đúng qui trình xuất khẩu hàng hoá của Việt Nam và nước mà bạn mang hàng tới là được.
    Còn một cách nữa nếu không muốn đăng ký bổ sung ngành nghề ( mà một lần đăng ký bổ sung mất khoảng 10 ngày làm việc và 20.000 đồng tiền lệ phí thôi ) thì xuất uỷ thác chứ không cần liên doanh liên kết gì cả có nghĩa là : bạn hãy tính toán phần lợi nhuận nếu công ty bạn trực tiếp xuất khẩu sau đó trừ đi phí uỷ thác ( thường thì phí này khoảng 1.5% giá trị hợp đồng).Bạn thử xem cách nào áp dụng có lợi cho công ty bạn thì làm nhé.

Trích dẫn Gửi bởi kimchi9005
    Nói tóm lại là muốn có bia ôm thì phải có tiền đúng không Dragon489 ? Có nghĩa là muốn xuất khẩu hàng hoá thì ít nhất phải có đăng ký kinh doanh thương mại hay sản xuất mặt hàng đó và được cơ quan quản lý việc kinh doanh cấp giấy phép.
    Trích : "...Để xuất khẩu hàng hoá ông không nhất thiết phải thành lập công ty bởi vì theo quy định của pháp luật nếu là thương nhân thì được phép thực hiện các hoạt động xuất, nhập khẩu. Theo khoản 6 điều 5 Luật Thương Mại thì " thương nhân gồm cá nhân, pháp nhân, tổ hợp tác, hộ gia đình có đăng ký kinh doanh hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên "."
    Bạn nói với sếp rằng nếu sếp muốn trực tiếp xuất khẩu hàng hóa thì sếp phải đăng ký kinh doanh hay sản xuất mặt hàng đó dù chỉ xuất có 1 lần duy nhất trong cả đời doanh nghiệp cũng phải làm như vậy vì đây là Luật pháp của Nhà nước Việt Nam đang áp dụng cho tất cả những thương nhân đang hoạt động kinh doanh tại Việt Nam.
    Còn bạn là đơn vị XNK gốm sứ không có nghĩa là không được xuất khẩu thuỷ sản nếu trong giấy phép kinh doanh có kinh doanh thuỷ sản thì xuất khẩu vô tư miễn là tuân thủ đúng qui trình xuất khẩu hàng hoá của Việt Nam và nước mà bạn mang hàng tới là được.
    Còn một cách nữa nếu không muốn đăng ký bổ sung ngành nghề ( mà một lần đăng ký bổ sung mất khoảng 10 ngày làm việc và 20.000 đồng tiền lệ phí thôi ) thì xuất uỷ thác chứ không cần liên doanh liên kết gì cả có nghĩa là : bạn hãy tính toán phần lợi nhuận nếu công ty bạn trực tiếp xuất khẩu sau đó trừ đi phí uỷ thác ( thường thì phí này khoảng 1.5% giá trị hợp đồng).Bạn thử xem cách nào áp dụng có lợi cho công ty bạn thì làm nhé.
    Mời bạn đọc đoạn trích sau trong nghị định số 12/2006/ND-CP nhé:

Điều 3. Quyền kinh doanh xuất khẩu, nhập khẩu

1. Đối với thương nhân Việt Nam không có vốn đầu tư trực tiếp của nước ngoài (dưới đây gọi tắt là thương nhân):

Trừ hàng hóa thuộc Danh mục cấm xuất khẩu, tạm ngừng xuất khẩu, hàng hóa thuộc Danh mục cấm nhập khẩu, tạm ngừng nhập khẩu, thương nhân được xuất khẩu nhập khẩu hàng hóa không phụ thuộc vào ngành nghề đăng ký kinh doanh.

Chi nhánh thương nhân được xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa theo ủy quyền của thương nhân.

2. Đối với thương nhân có vốn đầu tư nước ngoài, công ty và chi nhánh công ty nước ngoài tại Việt Nam:

Các thương nhân, công ty, chi nhánh khi tiến hành hoạt động thương mại thuộc phạm vi điều chỉnh tại Nghị định này, ngoài việc thực hiện các quy định tại Nghị định này, còn thực hiện theo các quy định khác của pháp luật có liên quan và các cam kết của Việt Nam trong các Điều ước quốc tế mà Việt Nam là một bên ký kết hoặc gia nhập.

Căn cứ pháp luật hiện hành và các Điều ước quốc tế, Bộ trưởng Bộ Thương mại công bố lộ trình và phạm vi hoạt động kinh doanh của thương nhân quy định tại khoản 2 Điều này.
    Hy vọng đọc xong bạn có nhận định lại :demtien:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối