Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

HỢp đồng bảo lãnh thi công xây dựng

:chuyengivay:Các pác cho em hỏi cái vụ này đi, em hem bít.Số là thế này : Khi trúng thầu xây lắp công trình, trong hồ sờ giao thầu, bên giao thầu yêu cầu bên em phải làm hợp đồng bảo lãnh thi công công trình và mình phải đóng 1 khoảng tiền bảo lãnh là 5% trên giá trị hợp đồng tùy theo công trình. Em thấy sếp đem về 1 đóng phiếu thu rồi phiếu chi của bên giao thầu đưa về cho em mà em ko hiểu cái vụ này là như thế nào và đinh khoản nó ra sao cho hợp lý?:lasao::chuyengivay: Mong mọi người giúp đỡ em với,

Ðề: HỢp đồng bảo lãnh thi công xây dựng

Nếu em không hiểu thì hỏi xếp cho rõ ràng mọi chuyện. Cái này là Bảo lãnh thực hiện hợp đồng. Việc ký quỹ bảo lãnh có thể bằng tiền mặt hoặc tiền gửi ngân hàng nhưng cả 2 hình thức này đều phải thông qua một tổ chức tín dụng nào đó. Tổ chức tín dụng đó sẽ đứng ra bảo lãnh cho Cty em (nhà thầu) để đảm bảo việc thực hiện đúng và đầy đủ các nghĩa vụ của Cty theo hợp đồng đã ký kết với bên nhận bảo lãnh (chủ đầu tư). Nếu Cty em vi phạm hợp đồng và phải bồi thường cho bên nhận bảo lãnh mà không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ thì tổ chức tín dụng sẽ thực hiện thay.

Trích dẫn Gửi bởi domai108
    Nếu em không hiểu thì hỏi xếp cho rõ ràng mọi chuyện. Cái này là Bảo lãnh thực hiện hợp đồng. Việc ký quỹ bảo lãnh có thể bằng tiền mặt hoặc tiền gửi ngân hàng nhưng cả 2 hình thức này đều phải thông qua một tổ chức tín dụng nào đó. Tổ chức tín dụng đó sẽ đứng ra bảo lãnh cho Cty em (nhà thầu) để đảm bảo việc thực hiện đúng và đầy đủ các nghĩa vụ của Cty theo hợp đồng đã ký kết với bên nhận bảo lãnh (chủ đầu tư). Nếu Cty em vi phạm hợp đồng và phải bồi thường cho bên nhận bảo lãnh mà không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ thì tổ chức tín dụng sẽ thực hiện thay.
    cho em hỏi thêm 1 chút nữa đi, vậy thì khoản tiền mà cty em nộp vào để bảo lãnh thi công em cho nó vào tài khoản nào mới đúng.

Trích dẫn Gửi bởi hongtram
    cho em hỏi thêm 1 chút nữa đi, vậy thì khoản tiền mà cty em nộp vào để bảo lãnh thi công em cho nó vào tài khoản nào mới đúng.
    Em ghi: Nợ 144/có 112, 111 hoặc Nợ 244/ có 112, 111
    Chú ý còn khoản phí phải trả cho Ngân hàng nữa nhé