Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Mua hàng doanh nghiệp tính thuế gtgt theo phương pháp trực tiếp hạch toán thế nào?

AC cho e hỏi khi doanh nghiệp mình mua công cụ dụng cụ của doanh nghiệp mà nộp thuế VAT theo phuơng pháp trực tiếp, mà doanh nghiệp mình nộp thuế VAT theo phương pháp khấu trừ thì e làm theo cách này có đúng không anh chị?
    - Mình cho luôn vào giá vốn :
    Nợ TK 632
    Có TK 111,112
    - Cho vào công cụ dụng cụ, sau tập hợp hóa đơn cuối tháng tính thuế
    Nợ TK 153
    Có TK 111,112
    Em mới chuyển sang làm kế toán mong các anh chị giúp đỡ

Ðề: Mua hàng doanh nghiệp tính thuế gtgt theo phương pháp trực tiếp hạch toán thế nào?

Công Ty bạn kê khai thuế theo phương pháp khấu trừ: chỉ cần quan tâm nếu là hoá đơn GTGT thì hạch toán giá chưa thuế và thuế GTGT:
    Nợ 153, 627, 641, 642 (tuỳ vào mục đích sử dụng): Giá chưa VAT
    Nợ 133: VAT
    Có 111, 112, 331: tổng tiền thanh toán
    Nếu là hoá đơn thông thường:
    Nợ 153, 627, 641, 642 (tuỳ vào mục đích sử dụng): giá thanh toán
    Có 111, 112, 331: tổng tiền thanh toán

Ðề: Mua hàng doanh nghiệp tính thuế gtgt theo phương pháp trực tiếp hạch toán thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi keane207
    AC cho e hỏi khi doanh nghiệp mình mua công cụ dụng cụ của doanh nghiệp mà nộp thuế VAT theo phuơng pháp trực tiếp, mà doanh nghiệp mình nộp thuế VAT theo phương pháp khấu trừ thì e làm theo cách này có đúng không anh chị?
    - Mình cho luôn vào giá vốn :
    Nợ TK 632
    Có TK 111,112
    - Cho vào công cụ dụng cụ, sau tập hợp hóa đơn cuối tháng tính thuế
    Nợ TK 153
    Có TK 111,112
    Em mới chuyển sang làm kế toán mong các anh chị giúp đỡ
    Mua hàng của DN áp dụng pp tính thuế trực tiếp, thì DN mình ko được khấu trừ thuế, nên
    định khoản thế này: N156,152,153 - C111,112,131

Trích dẫn Gửi bởi ttm20062008
    Mua hàng của DN áp dụng pp tính thuế trực tiếp, thì DN mình ko được khấu trừ thuế, nên
    định khoản thế này: N156,152,153 - C111,112,131
    bạn đk sai Có 131 rồi. Nếu mà cho vào 152,153 thì sau khấu trừ thuế gtgt mình có được khấu trừ không?

Trích dẫn Gửi bởi keane207
    bạn đk sai Có 131 rồi. Nếu mà cho vào 152,153 thì sau khấu trừ thuế gtgt mình có được khấu trừ không?
    Ơ đánh sai cái 131 kia, phải là 331. mình đã ghi là DN mình không được khấu trừ thuế

ủa nếu mua hang cua người ta ma mình không trả tiền mới định khoản:
    nợ: 156,153,152
    có: 331 mà( nếu ttoán rồi đk: 112,111)
    ở đây DN đó tính gtgt theo pp trực tiếp chắc xuất hóa đơn thông thường phải k bạn

Trích dẫn Gửi bởi cachua_chu
    ủa nếu mua hang cua người ta ma mình không trả tiền mới định khoản:
    nợ: 156,153,152
    có: 331 mà( nếu ttoán rồi đk: 112,111)
    ở đây DN đó tính gtgt theo pp trực tiếp chắc xuất hóa đơn thông thường phải k bạn
    uh đúng rùi bạn ah, xuất hóa đơn thông thường không có VAT. Các khoản này mình cho vào chi phí theo mục đích sử dụng thôi, để cuối tháng làm căn cứ để tính chi phí khấu trừ thuế TNDN nhá

Hóa đơn cầm về thì cứ theo thế mà hạch toán người ta ghi thế nào hạch toán thế đó quan tâm gì đến việc người ta có thuế hay ko thuế chứ, quan trọng công ty mình, là công ty khấu trừ hay trực tiếp thế thôi.

DN sử dụng phương pháp trực tiếp thì sử dụng hóa đơn thông thường do thuế phát hành phải không bạn???? vì mình đang nhận khai thuế cho một cửa hàng áp dụng PPTT thấy sử dụng hóa đơn bán hàng, mới nhận nên mình cũng không biết phài khai thuế thế nào??

Nếu DN áp dụng theo PPTT mà mua hóa đơn VAT thì hạch toán bỏ VAT đi hả mọi người?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối