Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

kê khai khi VAT đầu ra > đầu vào ?

Các bạn cho mình hỏi: trong tháng số VAT đầu ra lớn hơn đầu vào, cty sẽ phải nộp thuế vào NSNN.
    Vậy sau khi mình nộp thuế xong, tháng sau tờ khai thuế VAT tháng mình sẽ kê tiếp tục như thế nào ? số tiền thuế được khấu trừ trên tờ khai tháng sau có bị chuyển số VAT phải nộp của tháng này ko ? em đang thắc mắc là sau khi mình nộp thuế xong thì tk 333 sẽ = 0 , trên tờ khai tháng sau sẽ thể hiện như thế nào ???

thanks các bạn

Ðề: kê khai khi VAT đầu ra > đầu vào ?

+Các bạn cho mình hỏi: trong tháng số VAT đầu ra lớn hơn đầu vào, cty sẽ phải nộp thuế vào NSNN = chỉ tiêu [40] trên tờ khai thuế gtgt tháng đó, số dư cuối kỳ Nợ 1331 = 0, số dư cuối kỳ Có 33311 = số tiền bạn phải nộp chỉ tiêu [40] trên tời khai
    Chỉ tiếu thuế gtgt được khấu trừ chỉ tiêu [ 43] của tờ khai = 0
    +Vậy sau khi mình nộp thuế xong: Số dư cuối kỳ Có 3331 = 0 vì bạn đã nộp tiền , sang đầu tháng sau chỉ tiêu [22] trên tờ khai của bạn = 0 vì bạn ko còn thếu gtgt được khấu trừ của tháng bạn vừa nộp thuế
    + tháng sau tờ khai thuế VAT tháng mình sẽ kê tiếp tục như thế nào ?: đầu vào bạn kê phụ lục 02: bảng kê hàng hóa mua vào, Đầu ra: bạn kê phụ lục 01: bảng kê hàng hóa bán ra bình thường nếu : Đầu vào tháng sau < Đầu ra thì số được khấu trừ sẽ nằm chỉ tiêu [43] thuế được khấu trừ chuyển sang tháng sau nữa, chỉ tiêu [40] = 0

[
    Chỉ tiếu thuế gtgt được khấu trừ chỉ tiêu [ 43] của tờ khai = 0 -> cái này là chương trình tự động nhảy số hay mình ghi hả bạn ???

+Vậy sau khi mình nộp thuế xong: Số dư cuối kỳ Có 3331 = 0 vì bạn đã nộp tiền , sang đầu tháng sau chỉ tiêu [22] trên tờ khai của bạn = 0 vì bạn ko còn thếu gtgt được khấu trừ của tháng bạn vừa nộp thuế
    chỉ tiêu 22 có tự nhảy = 0 ko bạn ??
    mình chưa kê khai nên chưa rõ lắm, mong bạn thông cảm

Trích dẫn Gửi bởi hoabienxanh
    Các bạn cho mình hỏi: trong tháng số VAT đầu ra lớn hơn đầu vào, cty sẽ phải nộp thuế vào NSNN.
    Vậy sau khi mình nộp thuế xong, tháng sau tờ khai thuế VAT tháng mình sẽ kê tiếp tục như thế nào ? số tiền thuế được khấu trừ trên tờ khai tháng sau có bị chuyển số VAT phải nộp của tháng này ko ? em đang thắc mắc là sau khi mình nộp thuế xong thì tk 333 sẽ = 0 , trên tờ khai tháng sau sẽ thể hiện như thế nào ???

thanks các bạn
    nếu trong tháng mà thuế đầu ra > thuế đầu vào tức là bạn đã cấn trừ số thuế sinh ra chênh lệch thì khoản này nộp thuế, xong hết chấm dứt, sang tháng sau thì bạn cũng kê khai bình thường theo hóa đơn đầu ra đầu vào của tháng, riềng số thuế đầu vào của tháng trước đã cấn trừ thì trong tháng sau k đưa vô nữa. còn nếu tháng trước bạn chưa bị nộp thuế có ngĩa là đầu ra< đầu vào thì cái khoản thuế đầu vào này được chuyển lỹ kế sang tháng sau và tiếp theo khi nào có khoản thuế nộp thì cấm dứt.

Chỉ tiếu thuế gtgt được khấu trừ chỉ tiêu [ 43] của tờ khai = 0 -> cái này là chương trình tự động nhảy số hay mình ghi hả bạn ???
    Khi bạn kê khai thuế mua vào ở phụ lục 02: bảng kê hàng hóa mua vào , bán ra bạn kê ở phụ lục 01: bảng kê hàng hóa bán ra========> thì nó tự động nhảy sang tờ khai thuế tháng đó , ở tờ khai thuế bạn ko có đụng chạm gì vào nó cả

[B]+Vậy sau khi mình nộp thuế xong: Số dư cuối kỳ Có 3331 = 0 vì bạn đã nộp tiền , sang đầu tháng sau chỉ tiêu [22] trên tờ khai của bạn = 0 vì bạn ko còn thếu gtgt được khấu trừ của tháng bạn vừa nộp thuế
    chỉ tiêu 22 có tự nhảy = 0 ko bạn ??

sang tháng sau bạn khai thuế bạn mở tháng khai báo thuế kế tiếp thì nó tự nhảy sang thưa bạn ( chỉ khi nào bạn cài lại máy hay cài lại phần mềm thì nó mất bạn phải lấy chỉ tiêu [43] tháng trước nhập tay vào chỉ tiêu [22] của tháng này thưa bạn)
    CÒN NẾU KO MUỐN NHẬP TAY MÀ DỮ LIỆU VẪN CÒN :
    Cách 1: Cách phòng tránh mất thông tin dư liệu tháng củ bạn vào công cụ của HTKK3.1.6 Chọn sao lưu vào ổ đĩa D, E để lưu trữ Datafiels , sau đó tiến hành cài đặt và sau khi cài song bạn copy cái sao lưu Datafiels đó vaò ổ C/ progamfiles/ vào HTKK300 dán đè cái datafiel sao lưu này lên đó thì dữ liệu phục hồi như cũ
    Cách 2: trước khi cài lại máy hay phần mềm
    vào start/ mycomputer/ C/ progarmfiles/ HTKK300/ copy Datafiles sang ổ D, hoặc E hoặc USB
    sau đó cài đặt lại máy hay phần mềm/ sau khi cài xong
    Copy cái Datafiles sang ổ D, hoặc E hoặc USB/ vào start/ mycomputer/ C/ progarmfiles/ HTKK300/ PAST ( DÁN ĐÈ LÊN) dữ liệu các năm tháng về trước phục hồi lại bình thường

---------- Post added at 02:30 ---------- Previous post was at 02:16 ----------

Sao lưu dữ liệu của phần mềm HTKK
    Nhu cầu sao lưu dữ liệu phần mềm HTKK
    Phần mềm HTKK được nâng cấp phiên bản mới khá thường xuyên để đáp ứng yêu cầu kê khai khi quy định thay đổi và khắc phục lỗi phần mềm. Mỗi lần nâng cấp bạn phải cài đặt phiên bản mới, nếu không sao lưu dữ liệu thì nhiều khi bị xóa mất.
    Phần mềm HTKK cũng có thể bị mất dữ liệu khi máy tính bị lỗi phần mềm (cài lại windows) hay phần cứng (ổ cứng hư)
    Hướng dẫn sao lưu dữ liệu phần mềm HTKK
    Dữ liệu của phần mềm HTKK được lưu thành những tập tin .xml chứa trong thư mục con có tên là mã số thuế công ty nằm trong thư mục Datafiles nằm trong thư mục cài đặt phần mềm. Nếu dùng phần mềm HTKK khai thuế cho nhiều công ty thì mỗi công ty có một thư mục với tên là mã số thuế tương ứng.

Ta có 2 cách để thực hiện sao lưu dữ liệu của phần mềm HTKK.

1. Dùng tính năng do phần mềm HTKK cung cấp

- Từ menu “Công cụ“, chọn chức năng “Sao lưu dữ liệu”.

- Phần mềm sẽ mở cửa sổ để ta nhập tên tập tin sao lưu, nơi lưu trữ và nhấn “Save” để lưu lại
    http://htkk.**************/wp-content/uploads/sao-luu-du-lieu-htkk.png
    2. Dùng phương pháp thủ công

- Vào thư mục cài đặt phần mềm HTKK: Thông thường phần mềm HTKK sẽ được cài đặt tại C:-/Program Files\HTKK300

- Nén và chép nguyên thư mục Datafiles đi đến chổ cần sao lưu.

Phục hồi dữ liệu đã sao lưu của phần mềm HTKK
    Sau khi đã biết cách sao lưu, giờ làm thế nào để phục hồi dữ liệu đã sao lưu ? Ta cũng có 2 cách để phục hồi lại dữ liệu

1. Dùng tính năng do phần mềm HTKK cung cấp

- Từ menu “Công cụ“, chọn chức năng “Phục hồi dữ liệu”.

- Phần mềm sẽ mở cửa sổ để ta tìm và chọn tên tập tin đã sao lưu và nhấn “Open” để phục hồi lại dữ liệu.

http://htkk.**************/wp-content/uploads/phuc-hoi-du-lieu-htkk.png
    2. Dùng phương pháp thủ công

- Giải nén và chép nguyên thư mục Datafiles đè lên thư mục hiện tại của phần mềm HTKK.

---------- Post added at 02:32 ---------- Previous post was at 02:30 ----------

Đấy là hai cách một do phần mềm hỗ trợ tích hợp sẵn , hai là bạn làm thủ công cách nào cũng cho ra một kết quả là bạn ko bị mất dữ liệu khai báo thuế của các tháng năm vê trước

úI sỜI ơI hAY qUÁ

cám ơn bạn chu dinh xỉnh rất nhiều vì đã trả lời thậti chi tiết, bạn có phải ở tHanh Hóa,ko ??

Trích dẫn Gửi bởi hoabienxanh
    cám ơn bạn chu dinh xỉnh rất nhiều vì đã trả lời thậti chi tiết, bạn có phải ở tHanh Hóa,ko ??

Vậy tức là nếu tháng nào phải nộp thuế GTGT (đầu ra>đầu vào) thì có nghĩa là tháng đấy đã bán hết hàng, không còn hàng hóa tồn kho có phải không bạn @chudinhxinh???

Ai cần vat cân đối thì inbox a2zvat@gmail.com nhe

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối