Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

hàng hóa nhập trước, hóa đơn về sau có được khấu trừ thuế?

Các bác ơi cho em hỏi, Công ty em làm cả sản xuất và thương mại, Thường thì lấy hàng hóa về trước gộp vào nhiều nhiều thì mới lấy hóa đơn 1 lần có khi mấy tháng sau mới lấy hóa đơn. Vậy khi hạch toán sổ sách mình vẫn hạch toán hàng hóa về trước hóa đơn về sau thì khi thuế kiểm tra có chấp nhận khấu trừ thuế hóa đơn đó ko ạ?

Cái này bạn sẽ bị xuất toán đó, vì hàng với hóa đơn phải đi cùng nhau.

Ðề: hàng hóa nhập trước, hóa đơn về sau có được khấu trừ thuế?

không nên sử dụng cách này thường xuyên
    nhưng để chống chế thì có biên bản nhập kho, phiếu xuất kho của bên kia

Cái này bạn k nên dùng thường xuyên. và nếu có thì đừng để quá 6 tháng nhé. Nếu quá 6 tháng bạn sẽ bị loại, lại còn phạt nữa. Mà theo luật mới giờ là 20% thay vì 10% như trước.

Có thông tư nào hướng dẫn hay quy định ko các bác?

bạn ơi nếu báo cáo quý thì không quá bao nhiêu tháng vậy bạn!

Trích dẫn Gửi bởi manhhuong87
    Các bác ơi cho em hỏi, Công ty em làm cả sản xuất và thương mại, Thường thì lấy hàng hóa về trước gộp vào nhiều nhiều thì mới lấy hóa đơn 1 lần có khi mấy tháng sau mới lấy hóa đơn. Vậy khi hạch toán sổ sách mình vẫn hạch toán hàng hóa về trước hóa đơn về sau thì khi thuế kiểm tra có chấp nhận khấu trừ thuế hóa đơn đó ko ạ?
    Chào bạn,
    Trường hợp của bạn không gọi là hàng về trước hóa đơn về sau nhé.
    Hàng về trước hóa đơn về sau là hàng hóa và hóa đơn được xuất ra cùng ngày nhưng hàng được vận chuyển về trước còn hóa đơn được chuyển về sau.
    Trường hợp của bạn là lấy hàng nhiều lần nhưng cuối tháng mới lấy hóa đơn 1 lần. Việc nhận hàng và cuối tháng mới lấy hóa đơn là không phù hợp bạn nhé. Bạn có thể không được khấu trừ toàn bộ thuế GTGT của những hóa đơn này, và có thể thuế TNDN cũng không chấp nhận chi phí cho bạn.
    Bạn xem lại TT 64/2013 về hóa đơn nhé.

---------- Post added at 03:44 ---------- Previous post was at 03:40 ----------

Trích dẫn Gửi bởi nguyenhoahd
    Cái này bạn k nên dùng thường xuyên. và nếu có thì đừng để quá 6 tháng nhé. Nếu quá 6 tháng bạn sẽ bị loại, lại còn phạt nữa. Mà theo luật mới giờ là 20% thay vì 10% như trước.
    Trường hợp này không có liên quan gì tới vấn đề quá 6 tháng kê khai bạn nhé. Có phải trường hợp quên kê khai đâu mà 6 tháng.