Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Thời hạn nộp Thuế gtgt

Mình có vài thắc mắc thế này:
    Thứ nhất về việc nộp Tờ khai và Nộp thuế gtgt nếu Theo Quý thì hạn là ngày 20 hay 30 ( có nhiều ý kiến trái chiều quá), mong bạn nào nắm chắc trả lời giúp mình.
    Thứ 2 là có thằng bạn nó hỏi mình nếu khai thuế GTGT theo tháng thì Tờ khai GTGT tháng 12 và cả Thuế GTGT phải nộp tháng 12 mình phải nộp vào ngày 20/1 đúng không. Bạn mình đọc thông tin ở đâu không biết nói là Tờ khai tháng 12 nộp vào ngày 10/1 năm sau.
    rất mong được các bạn chỉ giáo

Ðề: Thời hạn nộp Thuế gtgt

Nếu nộp tờ khai theo quý thì hạn nộp tờ khai và hạn nộp tiền cuối cùng là vào ngày thứ 30 của quý tiếp theo.
    Nếu nộp tờ khai theo tháng thì hạn nộp tờ khai và hạn nộp tiền cuối cùng là vào ngày 20 của tháng tiếp theo.

heo khoản 3 điều 9 TT 28/2011/TT-BTC về thời hạn nộp hồ sơ khai thuế:
    a) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế tháng chậm nhất là ngày thứ hai mươi của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế.

b) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quý chậm nhất là ngày thứ ba mươi của quý tiếp theo quý phát sinh nghĩa vụ thuế.

c) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế cả năm chậm nhất là ngày thứ ba mươi của tháng đầu tiên của năm dương lịch hoặc năm tài chính.

d) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế chậm nhất là ngày thứ mười, kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế.

e) Thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm chậm nhất là ngày thứ chín mươi, kể từ ngày kết thúc năm dương lịch hoặc năm tài chính.

Như vậy các tờ khai theo tháng hạn nộp là ngày 20 tháng sau. Các tờ khai theo quý hạn nộp là ngày 30 tháng sau. Thời hạn nộp tờ khai cũng là thời hạn nộp thuế bạn nhé. Tờ khai tháng 12 hạn nộp sẽ là ngày 20/1 năm sau. Bạn cứ căn cứ vào quy định trên để làm nhé.

Trích dẫn Gửi bởi lenhgiang
    heo khoản 3 điều 9 TT 28/2011/TT-BTC về thời hạn nộp hồ sơ khai thuế:
    a) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế tháng chậm nhất là ngày thứ hai mươi của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế.

b) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quý chậm nhất là ngày thứ ba mươi của quý tiếp theo quý phát sinh nghĩa vụ thuế.

c) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế cả năm chậm nhất là ngày thứ ba mươi của tháng đầu tiên của năm dương lịch hoặc năm tài chính.

d) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế chậm nhất là ngày thứ mười, kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế.

e) Thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm chậm nhất là ngày thứ chín mươi, kể từ ngày kết thúc năm dương lịch hoặc năm tài chính.

Như vậy các tờ khai theo tháng hạn nộp là ngày 20 tháng sau. Các tờ khai theo quý hạn nộp là ngày 30 tháng sau. Thời hạn nộp tờ khai cũng là thời hạn nộp thuế bạn nhé. Tờ khai tháng 12 hạn nộp sẽ là ngày 20/1 năm sau. Bạn cứ căn cứ vào quy định trên để làm nhé.
    Thaks bạn nhiều nhé ^^