Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Nộp thuế vãng lai

Nộp thuế vãng lai

Em chào các bác ạ,
    bác nào biết chỉ mình với, Cty mình bán kệ chứa hàng cho cty khách hàng ở Long An, đã xuất hoá đơn rồi, bây giờ khách hàng đó điện về cho em nói là bên thuế của họ gửi công văn cho họ và yêu cầu bên e nộp 2% thuế vãng lại, bên em chưa nộp loại thuế này bao giờ. hàng mình đã giao xong và đã xuất hoá đơn xong, À, bên e là bán kệ chứa hàng, bên e sẽ vận chuyển các chi tiết kệ đến kho của khách và tiến hành lắp-ráp các chi tiết kệ lại với nhau. Bác nào biết chỉ mình với, khách hàng nói vậy có đúng ko ạ, và nếu phải nộp thì mình cần làm hồ sơ gì, e thanks các bác nhìu ạ

Ðề: Nộp thuế vãng lai

Điều 10 thông tư 28
    e) Trường hợp người nộp thuế có hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai mà không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính (sau đây gọi là kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh) thì người nộp thuế phải nộp hồ sơ khai thuế cho Chi cục Thuế quản lý tại địa phương có hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai đó.

Nếu bạn mang hàng đến đó rồi bạn bán hàng thì mới phải nộp thuế vãng lai!
    Còn đây là DN xuất hàng đã bán cho khách hàng từ công ty rồi sau đó là vận chuyển tới đó! nếu mà phải đóng thuế Vãng Lai như vậy thì sẽ có rất nhiều DN sẽ phải đóng thuế như bạn!

Trường hoẹp của bạn giống như láp ráp các ông trình vãng lai ngoại tỉnh vì vậy bạn phải đóng thuế 2% là đúng rồi đó vì bạn không chỉ là thương mại mà là lắp ráp tại trụ sở công ty đối tác bạn mà. Thủ tục bạn cần làm: Đăng ký mã số thuế vãng lai ngoại tỉnh tại cục thuế mà bạn đnag hợp tác kinh doanh. Đi đóng 2% thuế GTGT đối với hoạt động vãng lai ngoại tỉnh. Lấy biên lai đóng thuế đoa mang về trụ sở chỉnh để điều chỉnh giảm thuế GTGT phải nộp tại trụ sở chính!

chắc tại bạn nì chưa làm bên xây dựng lên thấy lạ

Mình cũng ko hiểu cái khoản thuế này lắm. Với trường hợp lắp ráp máy móc thì sao ạ ?

Trích dẫn Gửi bởi chudo1810
    Mình cũng ko hiểu cái khoản thuế này lắm. Với trường hợp lắp ráp máy móc thì sao ạ ?
    Vị dụ trụ sở chính của cty bạn ở Hà Nội, nhưng
    CTy bạn mang hàng hóa đến hải phòng bạn bán! nhưng chưa biết khách hàng là ai!: ( bên thương mại)
    Bạn đến Hải Phòng bạn xây dựng ở đó!
    ............
    Bạn phải nộp thuế vãng lai

Nhưng bạn ơi, Cty mình ở TP.HCM, mình sản xuất hàng tại TP.HCM, do cái kệ rất dài, nếu mình lắp sẵn tại trụ sở của mình thì không thể vận chuyển được, nên mình chỉ có thể mang các chi tiết kệ ra Kho Long An của khách hàng và lắp tại đó thôi, thời gian lắp có thể là 10 - 20 ngày (tuỳ đơn hàng ) chứ mình không sản xuất tại đó, vì mình cũng bán cho nhìu Cty (tại bình dương, vũng tàu, cà mau, Hà Nội) và cũng ko thấy Cty nào yêu cầu làm việc đó, chỉ có Cty tại Long An yêu cầu vậy thôi, nên mình ko biết có đúng hay ko nữa

---------- Post added at 08:10 ---------- Previous post was at 08:09 ----------

Trích dẫn Gửi bởi luatkinhte
    Điều 10 thông tư 28
    e) Trường hợp người nộp thuế có hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai mà không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính (sau đây gọi là kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh) thì người nộp thuế phải nộp hồ sơ khai thuế cho Chi cục Thuế quản lý tại địa phương có hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai đó.

Nếu bạn mang hàng đến đó rồi bạn bán hàng thì mới phải nộp thuế vãng lai!
    Còn đây là DN xuất hàng đã bán cho khách hàng từ công ty rồi sau đó là vận chuyển tới đó! nếu mà phải đóng thuế Vãng Lai như vậy thì sẽ có rất nhiều DN sẽ phải đóng thuế như bạn!
    Nhưng bạn ơi, Cty mình ở TP.HCM, mình sản xuất hàng tại TP.HCM, do cái kệ rất dài, nếu mình lắp sẵn tại trụ sở của mình thì không thể vận chuyển được, nên mình chỉ có thể mang các chi tiết kệ ra Kho Long An của khách hàng và lắp tại đó thôi, thời gian lắp có thể là 10 - 20 ngày (tuỳ đơn hàng ) chứ mình không sản xuất tại đó, vì mình cũng bán cho nhìu Cty (tại bình dương, vũng tàu, cà mau, Hà Nội) và cũng ko thấy Cty nào yêu cầu làm việc đó, chỉ có Cty tại Long An yêu cầu vậy thôi, nên mình ko biết có đúng hay ko nữa

---------- Post added at 08:13 ---------- Previous post was at 08:10 ----------

Cty mình ở TP.HCM, mình mang các chi tiết kệ ra lắp tại long An, chứ mình ko mang hàng ra đó bán lưu động bạn ơi
    Chỉ có Cty này yêu cầu thôi, chứ mấy Cty khác tại bình dương, hà nội... ko thấy yêu cầu nộp thuế vãng lai như Cty này bạn ơi

Trích dẫn Gửi bởi luatkinhte
    Vị dụ trụ sở chính của cty bạn ở Hà Nội, nhưng
    CTy bạn mang hàng hóa đến hải phòng bạn bán! nhưng chưa biết khách hàng là ai!: ( bên thương mại)
    Bạn đến Hải Phòng bạn xây dựng ở đó!
    ............
    Bạn phải nộp thuế vãng lai