Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Hóa đơn GTGT bị từ chối nhưng vẫn bắt phải có để hạch toán????

Mình gặp 1 trường hợp rắc rối như thế này:

Đơn vị mình là đơn vị thi công 1 công trình bệnh viện. Bênh viện này thuộc 1 phần là vốn ngân sách và 1 phần do Doanh nghiệp tự có. Doanh nghiệp chủ đầu tư là 1 công ty TNHH Một thành viên thuộc Tổng công ty Khoáng sản TKV.

Khi quyết toán công trình Chủ đầu tư sẽ trình lên Tổng công ty để thẩm tra và Bộ Công nghiệp chính thức kí quyết toán hoàn thành. (do bộ công nghiệp kí quyết định cho phép đầu tư)
    Công trình được xây dựng năm 2006 nhưng do thiếu vốn và và dự án triển khai thuộc khu vực ít dân cư nên trì trệ trong việc bàn giao hoàn thành đưa vào sử dụng mặc dù nhà thầu đã hoàn thành và phải cắt cử người bảo vệ trông coi từ năm 2008 đến bây giờ.

Năm 2009 và 2012, do cơ quan thuế kiểm tra và yêu cầu viết hóa đơn đầu ra theo quy định sau mỗi giai đoạn hoàn thành phải có hóa đơn. Nhà thầu viết hóa đơn ra nhưng bên chủ đầu tư không nhận hóa đơn (do nghĩ rằng viết là phải chuyển tiền nên không nhận mặc cho bên nhà thầu giải thích là có thể nợ).

Nhà thầu đã hạch toán 2 hóa đơn đó và đã nộp thuế. Bên chủ đầu tư vì không nhận hóa đơn đó nên đến bây giờ (T8/2013) cũng không chấp nhận và coi như nhà thầu chưa viết hóa đơn cho họ. Nếu không viết trả lại 2 hóa đơn ấy tại thời điểm này thì cũng sẽ không chuyển tiền để thanh toán.

Bây giờ mình phải xử lý thế nào? Mọi người giúp mình với.

Ðề: Hóa đơn GTGT bị từ chối nhưng vẫn bắt phải có để hạch toán????

theo tớ nghĩ
    cái này bạn phải xem trong hợp đồng điều kiện thanh toán là gì ? thanh toán trọn gói ? thanh toán thành từng hạn mục ? hay thanh toán theo các giai đoạn đinh sẳn ? để có lí do yêu cầu thanh toán
    bay giờ thì chắc làm 2 cái biên bản hủy hóa đơn và xuất lại hóa đơn khác ...

Trường hợp của bạn rất hay gặp ở các công ty xây dựng và thi công xây lắp. Trước đây công ty mình đã gặp trường hợp này nhưng trước khi xuất hóa đơn bên mình đã tiến hành đối chiếu các phần việc hoàn thành với chủ đầu tư xong rồi mới xuất hóa đơn nên họ chấp nhận. Trường hợp của công ty bạn mình nghĩ nên có công văn gửi thẳng tổng cục thuế để được hỗ trợ tốt nhất. ( Vào mình mình sẽ xử lý như sau: bố trí cuộc gặp giữa lãnh đạo mình và lãnh đạo chi cục thuế quản lý để đàm phán, hướng thuyết phục là xuất hóa đơn nhưng không kê khai, không hạch toán với lý do đã kê khai và hạch toán trước rồi. Việc này thật sự khó khăn!).

Nếu hủy hóa đơn và xuất lại thì đơn giản rồi nhưng còn phần thuế đã nộp thì trên hóa đơn mới ghi là "đã nộp" ah? Cái này mình cũng thắc mắc nhiều lắm, vì bên đó là Nhà nước. Với lại bộ phận kế toán đã hạch toán, báo cáo thuế và lên báo cáo tài chính các năm rồi.
    Đây là lỗi của họ, phòng kế toán thì đẩy trách nhiệm cho phòng xây dựng và ngược lại. Thế nên bây giờ mới có tình huống này. Và cũng là 1 phần lỗi của kế toán đã xé HĐ mà không yêu cầu họ - nếu không nhận thì ghi không nhận để làm chứng. Bây giờ họ bảo không biết, mình cũng chịu. Hic hic.

Trước khi xuất hóa đơn thì phải có đối chiếu, biên bản nghiệm thu thanh toán khối lượng dở dang thì mới xuất được chứ. Nếu đã có 2 cái đó roài thì ok. Hóa đơn họ giữ hay không thì makeno, ko quan trọng nữa roài. Vì sau đó là trách nhiệm của kế toán bên họ.
    Ngược lại nếu chưa có cái nghiệm thu thanh toán khối lượng dở dang đó thì coi như bạn sai roài.

bên mình đã hoàn thành xong công trình, có các BB nghiệm thu giai đoạn đầy đủ, chỉ là bên Chủ đầu tư chưa tổ chức bàn giao đưa vào sử dụng thôi. 2 Hóa đơn viết ra cũng là thời điểm đã hoàn thành xong. Hoàn thành năm 2008 và viết hóa đơn năm 2009 và 2012. Như vậy bên mình là ok đúng không bạn ATG_GT?