Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Không kê khai hoá đơn GTGT mua hàng có được không?

Công ty mình là công ty thương mại nhưng khi mua hàng về để bán giám đốc cty lại ko kê hết hoá đơn đầu vào để làm giảm lượng hàng tồn kho? làm như vậy có sai quy định không? Và cơ quan thuế sẽ kiểm tra việc này bằng cách nào? có bạn nào biết thì chỉ cho mình với

Ðề: Không kê khai hoá đơn GTGT mua hàng có được không?

nếu cty bạn ko kê hoá đơn mua vào thì sẽ ko đc khấu trừ thuế đầu vào nha

không kê HĐ đầu vào thì bên bạn không đựơc khấu trừ thuế VAT thôi. nhưng theo mình bạn kê bổ xung cũng được. hoá đơn đầu vào không quá 6 tháng vẫn được kê khai

không kê HĐ đầu vào thì không được khấu trừ thuế thôi bạn àh. không vấn đề gì đâu. cty mình cũng là cty TM và cũng có trường hợp như bạn đó. hiii

chỉ sợ bạn ko kê khai hoá đơn đầu ra thôi. nếu kê khai thiếu hđ đầu ra thì pai3 bổ sung liền. còn hđơn mua vào nếu khai thiếu ko sao cả bạn để tháng sau khấu trừ cũng được. chúc bạn thành công.

Bên bạn không kê hoá đơn đầu vào thì bên bạn không đựơc khấu trừ thuế GTGT mà thôi . nhưng theo mình bạn kê bổ xung cũng được.

Bạn ko kê thì cơ quan thuế càng thix ko phải khấu trừ thuế cho cty bạn đó! Theo mình bạn nên kê vào mình được lợi mà.

Để làm giảm lượng tồn kho mà không kê thuế đầu vào của hàng thì sau này mình không được khấu trừ thuế đâu. Việc không kê vào cũng không ảnh hưởng đến thuế đâu. Nhưng bạn nên giải thích với sếp về việc này. Nếu sếp đồng ý thì bạn kê những mặt hàng nào có hóa đơn trong vòng 06 tháng để được khấu trừ.

Sếp bạn chắc ko thích tiền roài. Kê HĐ có VAT thì đc khấu trừ tội gì mà ko kê. Bạn bảo với sếp làm như vậy thì ko đc khấu trừ VAT nếu sếp đồng ý thì cứ thế mà làm đưa hết thuế vô chi phí ko sao cả. Chỉ những việc làm mà có hại cho nhà nước thì ko đc làm chứ có lợi như thế thì ko kê cũng ko seo
    :sorrynha:

Trích dẫn Gửi bởi thaole1988
    Công ty mình là công ty thương mại nhưng khi mua hàng về để bán giám đốc cty lại ko kê hết hoá đơn đầu vào để làm giảm lượng hàng tồn kho? làm như vậy có sai quy định không? Và cơ quan thuế sẽ kiểm tra việc này bằng cách nào? có bạn nào biết thì chỉ cho mình với
    Công ty bạn phải kê khai thuế đầu vào chứ, vì không kê khai sẽ thiệt cho công ty bạn thôi. Vì khi bán hàng bạn phải xuất HĐ kê khai thuế đầu ra. Không kê khai hóa đơn đầu vào thì khi xuất HĐ bán hàng bạn sẽ đóng thuế mệt luôn đó. Và về vấn đề hàng tồn kho bạn có thể làm bảng kê bán cho khách vãng lai và gộp lại xuất hóa đơn bỏ những mặt hàng đó bớt sẽ giảm bớt lượng hàng tồn kho. Mà nè, khi thuế kiểm tra sẽ kiểm tra số liệu gữa sổ sách và thực tế tồn kho ở của hàng. Nếu số hàng tồn ở kho mà bạn mà dư so với sổ sách thì cty bạn phải giải thích lý do tại sao dư, tại sao có hóa đơn đầu vào mà không nhập vào. Còn thiếu thì thuế sẽ hỏi tại sao bán hàng mà không xuất hóa đơn hay là cty muốn trốn thuế. Nói chung không nhập hóa đơn đầu vào và không xuất hóa đơn đầu ra đều bị phạt nếu bị thuế kiểm tra. Vì vậy bạn nói với sếp bạn là phải kê khai hóa đơn đầu vào để khấu trừ thuế ( có lợi cho cty bạn thôi).
    Mà quên nữa bạn phải kê đầu vào thì đầu ra bạn mới có hàng để xuất chứ, không thôi khi bán hàng khách hàng đòi hóa đơn mà đầu vào không khai thì đầu ra lấy gì xuất ra.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối