Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Ðề: thuế gtgt

Trích dẫn Gửi bởi bích huyền
    cho mình hoi PL 01- 4A/GTGT khi nào mới dùng tới nó vạy các bạn
    Khi có số thuế GTGT đầu vào vừa dùng cho hoạt động SXKD chịu thuế và hoạt động SXKD không chịu thuế.

TH nào thì dùng mẫu 01-4A/GTGT?

Mình thắc mắc ko biết trong TH nào thì dn sử dụng mẫu 01-4A/GTGT và 01-4B/GTGT.

Ðề: thuế gtgt

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Khi có số thuế GTGT đầu vào vừa dùng cho hoạt động SXKD chịu thuế và hoạt động SXKD không chịu thuế.
    a có thể giải thích rõ hơn tí được không e chưa rõ lắm câu a nói, nếu nói vậy kê khai vào khung đầu ra đầu vào là dc rồi mà, đâu cần có mục này làm chi

Ðề: Phụ lục 01-4/GTGT dùng khi nào?

còn mình thì thấy khi có phát sinh thuế đầu vào (kể cả dùng chung hay dùng riêng cho sxkd) thì sẽ dùng tới bảng đó

Trích dẫn Gửi bởi ohmylove85
    còn mình thì thấy khi có phát sinh thuế đầu vào (kể cả dùng chung hay dùng riêng cho sxkd) thì sẽ dùng tới bảng đó
    Mình mới nghiên cứu qua tài liệu(hdẫn mới về kế toán, chế độ phân phối lợi nhuận-của nhà xuất bản lao động),mình cũng nghĩ rằng dn dùng mẫu 01-4A/GTGT khi dn hoạt động trong lĩnh vực SXKD chịu thuế và ko chịu thuế GTGT.

Trong tháng công ty bạn SXKD có cả hàng chịu thuế và không chịu thuế nếu bạn ko hạch toán riêng được thuế GTGT đầu vào cho từng loại thì bạn phải làm phân bổ số thuế GTGT đầu vào cho hàng hóa chịu thuế và ko chịu thuế. Bạn làm theo mẫu 01-4A/GTGT.
    Khi bạn muốn điều chỉnh thuế GTGT được khâu trừ năm thì bạn làm theo mẫu 01-4B/GTGT . Số liệu của chỉ tiêu "Điều chỉnh tăng hoặc giảm thuế GTGT được khấu trừ trong năm" được tổng hợp vào chỉ tiêu 23 trên tờ khai thuế GTGT tháng 3 năm sau.

em doc mai ma ko hieu noi la lam sao

ví dụ thế này nhé
    trong kỳ kê khai thuế T5 bạn kê bảng kê HHDV bán ra có 1 số HĐ ts 10%, 1 số HĐ không chịu thuế
    đầu vào b k hạch toán riêng đc 2 hoạt động này thì trên bảng kê mua vào bạn k dc kê vào mục 1 mà phải kê vào mục 3 là HHDV dùng chung cho hoạt động SXKD chịu thuế và k chịu thuế khi đó chỉ tiêu 24 trên TK hiện tổng thuế GTGT đầu vào (chưa biết dc khấu trừ hay k nhé), chỉ tiêu 25 (thuế GTGT dc khấu trừ kỳ này) vẫn bằng 0.
    khi đó b phải làm phụ lục 01-4A để phân bổ số thuế trên chỉ tiêu 24 để dc khấu khi đó chỉ tiêu 25 sẽ hiện lên là số thuế GTGT dc khấu trừ kỳ này
    phân bổ thuế dựa vào chỉ tiêu doanh thu chịu thuế trên tỏng doanh thu
    b tìm đọc thêm khoản 2 điều 14 TT06/2012 để biết thêm cách phân bổ
    daiphong bên gioiketoan.com chia sẻ b.

Thế cho tớ hỏi một chút nữa là . bây giờ ở mẫu 01A tớ gửi báo cáo thuế rồi thì t có phải chỉnh sửa gì nữa ko ?
    và t chỉ cần làm bảng phân bổ theo mẫu 01-4A nữa gửi đi là dc phải ko ? hay t phải làm thế nào nhi?