Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Hỏi về cách hạch toán và kê khai thuế GTGT

Chào cả nhà, hiện tại công ty mình có 1 lô hàng mua vào theo hóa đơn đỏ bán hàng thông thường nhưng lại bán ra theo hóa đơn GTGT vậy khi hạch toán phần thuế GTGT này thì hạch toán như thế nào ạ?? và khi kê khai thuế mình có phải kê khai số hóa đơn mua vào không???
    Và hiện tại công ty mình có 1 số mặt hàng đã hết hạn sử dụng mà kế toán trước đây lại không trích lập dự phòng hàng tồn kho, bây giờ e muốn hủy liệu có được không???
    Mong cả nhà giúp e với, e mới vào nghề còn ít kinh nghiệm :-(

Ðề: Hỏi về cách hạch toán và kê khai thuế GTGT

1. Thuế gtgt
    Đầu vào bên bạn không đc khấu trừ thuế thôi, còn thuế gtgt đầu ra bạn hạch toán bình thường.Nó là hóa đơn trực tiếp k thể hiện VAT bạn có thể kê hoặc không, k làm sao cả.

Vậy cty bạn đã khai với bên thuế ngay từ đầu là khấu trừ thuế theo phương pháp nào? Theo phương pháp khấu trừ hay trực tiếp? Nếu là theo phương pháp khấu trừ thì lô hàng nhập vào không có thuế thì không được khấu trừ. vì vốn dĩ lô hàng đó bạn mua là hóa đơn bán hàng thông thường đã bao gồm thuế GTGT rồi. Nhưng lại không được khấu trừ lại, tốt nhất bạn nên yêu cầu bên bán xuất hóa đơn GTGT. Còn nếu là trường hợp ngược lai (phương pháp trực tiếp) thì có lẽ cty bạn đâu được xuất hóa đơn GTGT ( chắc là cty bạn không trong trường hợp này).

vậy khi hạch toán giá vốn hàng bán mình hạch toán luôn cả phần thuế GTGT vào phần giá vốn hả các bạn??
    Các bạn cho mình hỏi có quy định nào về việc xuất hàng khuyến mại không vậy??? Cty mình có lô hàng sắp hết hạn muốn muốn chuyển thành hàng khuyến mại vậy có cần điều kiện gì không??