Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Thanh toán hóa đơn trên 20 triệu

Các anh chị ơi giúp em với!!!!!!hôm nay đọc CV_10220 của BTC thì mới biết là việc thanh toán hóa đơn trên 20 triệu là việc chuyển tiền từ TK bên mua vào TK bên bán thông qua ngân hàng mới được khấu trừ thuế.Em kế toán mới ra trường thấy chị kế toán cũ vẫn làm thanh toán hóa đơn trên 20 triệu bằng cách nộp tiền mặt vào TK bên bán là được khấu trừ thuế.
    Trong 1 tháng nay cty phát sinh nhiều hóa đơn đầu vào trên 20 triệu e đều nộp tiền mặt vào TK bên mua.Như thế là những hóa đơn đó cty e không được khấu trừ đúng ko ạ?
    Mong các anh chị giải thích giúp.

Ðề: Thanh toán hóa đơn trên 20 triệu

bạn thử xử lý thế này xem, bạn nói chuyện với bên nhà cung cấp trước là bên bạn sơ suất như thế và định xử lý là coi như tiền nộp vào tài khoản là cho vay, giờ công ty bạn chuyển qua ngân hàng trả như bình thường rồi bảo họ cho rút tiền mặt về

Nộp tiền mặt vào TK của bên bán là không được khấu trừ. Bây giờ bạn liên lạc lại với nhà cung cấp, làm lại đơn hàng bên thuế hoặc ký thêm phụ lục gia hạn thời gian thanh toán. UNC số tiền còn thiếu, rồi sang lấy tiền về. Số tiền lúc trước, bên người bán viết phiếu chi"trả lại tiền do chuyển nhầm tài khoản", bên mình viết phiếu thu. Vậy là xog

Số tiền trên hóa đơn >20tr thì bắt buộc bạn phải thanh toán bằng tài khoản của công ty thì mới được khấu trừ thuế. Trong trường hợp của bạn, bạn có thể nói chuyện với bên bán, thương lượng với họ là họ và bạn cùng ra ngân hàng, mang theo đúng số tiền trên hóa đơn (bên họ cầm tiền) nộp vào tài khoản của bên bạn và dùng UNC chuyển khoản trả bên họ luôn, đây là hình thức "mượn tiền", để điều này xảy ra đòi hỏi sự trao đổi khéo léo giữa bạn và bên đối tác. Bên mình cũng làm như thế này nhiều lần rồi vì nhiều khi bên bán hàng họ cần tiền ngay nên lấy tiền mặt của bên mình rồi họ lại mang tiền mặt của họ đến để mình chuyển khoản. Chúc bạn may mắn!

Nếu bán cho khách trên 20 tr và ko không mún lấy hóa đơn thì mình tính sao mọi ng?
    Một trường hợp nửa là họ chỉ cần hóa đơn đi đường cho số hàng họ mua mình có cần xuất hóa đơn VAT cho họ không?

Trích dẫn Gửi bởi tiengset
    Nếu bán cho khách trên 20 tr và ko không mún lấy hóa đơn thì mình tính sao mọi ng?
    Một trường hợp nửa là họ chỉ cần hóa đơn đi đường cho số hàng họ mua mình có cần xuất hóa đơn VAT cho họ không?
    Nếu bán hàng trên 20tr mà khách hàng không lấy hóa đơn thì bạn bảo họ chuyển vào tài khoản cá nhân của sếp bạn hoặc thanh toán bằng tiền mặt chứ chuyển vào TK công ty thì thuế sẽ bắt phải xuất hóa đơn khi họ thanh tra đấy bạn ạ. Nếu mua hàng mà họ chỉ cần hóa đơn đi đường thì bạn viết hóa đơn chi phí vận chuyển cho họ (trong trường hợp bên bạn có bộ phận nhận chở hàng thuê).

Công ty em thuộc quản lý thuế Tương Mai , Hoàng Mai , Hà Nội.EM có gọi điện hỏi rồi các chị ạ.CHị quản ly thuế trả lời cái GIẤY NỘP TIỀN MẶT ấy được chấp nhận ạ.Tức là đã giao dịch thông qua NGÂN HÀNG.Lúc ấy chị ấy nói nhanh và vội nên e cũng mập mờ quá.
    Các anh chị thử nghĩ xem thế nào.

theo mình nghĩ là phải chuyển qua ngân hàng có ủy nhiệm chi rõ ràng như vậy mới được khấu trừ thuế. Bây giờ bạn nộp tiền vào tài khoản bến bán rồi nhờ người ta rút tiền mặt trả lại giúp.

Tu truoc den gio ben minh chi chuyen khoan qua ngan hang chu chang bao gio cam tien mat nop vao Tk cua doi tac. Ma sao cty ban co tien lai nop tien ma ko chuyen khoan de cam chung tu nhi? chi con cach la chuyen tien vao TK cua ng ta ve yeu cau ho chominh lay tien mat ve

Trích dẫn Gửi bởi vanluan
    Công ty em thuộc quản lý thuế Tương Mai , Hoàng Mai , Hà Nội.EM có gọi điện hỏi rồi các chị ạ.CHị quản ly thuế trả lời cái GIẤY NỘP TIỀN MẶT ấy được chấp nhận ạ.Tức là đã giao dịch thông qua NGÂN HÀNG.Lúc ấy chị ấy nói nhanh và vội nên e cũng mập mờ quá.
    Các anh chị thử nghĩ xem thế nào.
    Nộp tiền mặt vào TK người bán 100% không được khấu trừ thuế. Cái này đã có công văn hẳn hoi, mình không nhớ ở đâu thôi

---------- Post added at 02:58 ---------- Previous post was at 02:57 ----------

bạn chịu khó lên google tìm sẽ thấy