Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Hóa đơn GTGT đầu vào

Chào cả nhà
    Cả nhà cho em hỏi chút nha
    Trong tháng 8 Cty em có một hóa đơn đầu vào có trị giá là 150.050.000đ
    Nhưng hóa đơn đó Cty bên bán họ viết dồn từ tháng 01 đến tháng 8. Mặt hàng đó là cáp cẩu bên em thuê cáp cẩu cọc bê tông của Cty họ. Nhưng các tháng trước không thấy có hóa đơn nhưng đến tháng 8 lại thấy có hóa đơn của cty này. Trong trị giá thanh toán thì bên em đã thanh toán bằng tiền mặt rồi ạ chỉ còn nợ Cty bên kia số tiền 45tr thôi ạ?
    Em đã khai tờ hóa đơn đó vào trong bảng kê tháng 08 rồi anh chị ạ
    Giờ em phải làm như thế nào ạ. Tại em mới vào làm nên không hiểu mấy anh chị có thể giúp em được không ạ
    Cảm ơn anh chị nhìu nha

Ðề: Hóa đơn GTGT đầu vào

Ý bạn hỏi là hoá đơn đó trả bằng tiền mặt có được khấu trừ hay không hay là còn nợ tiền chưa trả có được khấu trừ hay không?
    Nếu từ đầu năm đến giờ đều trả bằng tiền mặt mà bên họ lại gộp vào 1 cái với giá trị lớn cho bên bạn thì bên bạn phải chuyển khoản mới được khấu trừ. Tiền đã trả rồi thì bạn nói với bên đó bảo mình chuyển khoản sang cho họ, họ rút tiền mình chuyển sang đói trả lại tiền cho mình để mình được khấu trừ thuế đầu vào
    Còn trường hợp thứ 2 trên thì liên quan đến công nợ kê khai không ảnh hưởng gì cả

Em cảm ơn chị Việt Hương
    Vâng ý em muốn hỏi là mình có được khấu trừ thuế đó ạ
    Chị nói vậy nên em cũng hiểu ra rồi chị ạ
    Nhưng em muốn hỏi cả nhà thêm một câu hỏi nữa có được không ạ
    Bên em tháng 7 nhạn được 1 hóa đơn đầu vào có trị giá 150 tr nhưng giữa 2 hai bên lại có bù trừ công nợ với nhau. Bên em xuất hóa đơn cho họ và bên họ xuất hóa đơn cho bên em. Khi hai bên làm biên bản bù trừ công nợ thì bên em còn nợ họ 67 tr. Em kê khai thuế tháng 7 thì kê hết giá trị của hóa đơn là 150tr. Giờ em thanh toán cho bên họ là 67tr nhưng bên em có được khấu trừ thuế của 150tr không ạ.
    Anh chị giúp em với ạ
    Thanks cả nhà nhìu

Trích dẫn Gửi bởi namlun_90
    Em cảm ơn chị Việt Hương
    Bên em tháng 7 nhạn được 1 hóa đơn đầu vào có trị giá 150 tr nhưng giữa 2 hai bên lại có bù trừ công nợ với nhau. Bên em xuất hóa đơn cho họ và bên họ xuất hóa đơn cho bên em. Khi hai bên làm biên bản bù trừ công nợ thì bên em còn nợ họ 67 tr. Em kê khai thuế tháng 7 thì kê hết giá trị của hóa đơn là 150tr. Giờ em thanh toán cho bên họ là 67tr nhưng bên em có được khấu trừ thuế của 150tr không ạ.
    Anh chị giúp em với ạ
    Thanks cả nhà nhìu
    Tất nhiên và vẫn đc khấu trừ VAT của 150tr đó bình thường.

Trích dẫn Gửi bởi namlun_90
    Em cảm ơn chị Việt Hương
    Anh chị giúp em với ạ
    Thanks cả nhà nhìu
    Được khấu trừ nếu chuyển khoản nốt số tiền nợ và có hợp đồng mua bán, trong đó điều khoản thanh toán ghi rõ là bù trừ công nợ.

e chào ca nhà!
    e mói ra trương nên mọi thứ đều chua biết .mong moi người giup đỡ e nha!
    các anh chi có thông tư ,nghị định gì mới nhớ gửi dùm e với ah!
    thanks moi người nhìu nhìu!hihi