Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Trốn thuế

Trốn thuế

Mods cho em hỏi như trường hợp nì có được coi là hành vi trốn thuế hay không?
    Số là cơ quan em do chưa thu xếp được tiền nên để liền một nèo 4 tháng mới xuất hóa đơn cho đơn vị bạn, sang tháng thứ 5 em kê khai hết tuồn tuột vào và phát sinh một khoản thuế GTGT to tướng, ngay sau đó em cũng đã nộp hết khoản thuế đó vào ngân sách nhà nước và sau khi DN nộp khoản thuế đó rất lâu thì bên thuế tiến hành thnah kiểm tra, giờ DN đang bị buộc tội trốn thuế treo lơ lủng khoản phạt bằng đúng số thuế GTGT đó trong khi bên em chẳng nợ nhà nước tí thuế nào. Mods mổ sẻ vấn đề giùm em tí.

Ðề: Trốn thuế

Trích dẫn Gửi bởi kimchuonchuo
    Số là cơ quan em do chưa thu xếp được tiền nên để liền một nèo 4 tháng mới xuất hóa đơn cho đơn vị bạn, sang tháng thứ 5 em kê khai hết tuồn tuột vào và phát sinh một khoản thuế GTGT to tướng, ngay sau đó em cũng đã nộp hết khoản thuế đó vào ngân sách nhà nước và sau khi DN nộp khoản thuế đó rất lâu thì bên thuế tiến hành thnah kiểm tra, giờ DN đang bị buộc tội trốn thuế treo lơ lủng khoản phạt bằng đúng số thuế GTGT đó trong khi bên em chẳng nợ nhà nước tí thuế nào. Mods mổ sẻ vấn đề giùm em tí.
    theo tớ thì thế cũng đc coi là hành vi trốn thuế nếu nói theo lý, nhưng theo quy định thì bạn suất hoá đơn ra, thì mới nộp thuế là đúng. như vậy thì lại ko đc coi là hành vi trốn thuế bạn ah.vì có nhiu công ty ko suất hoá đơn ngay mà đợt tới khi hợp đồng kinh tế kết thúc mới suất hoá đơn 1 cục, mà cty bạn có làm hợp đồng thoả thuận ko???....

Ðề: Trốn thuế

Trích dẫn Gửi bởi kimchuonchuo
    Bạn nói ko rõ: Nếu như bạn nói là Doanh thu trong 4 tháng liền ko xuất hóa đơn, đến T5 mới xuất 1 thể (1 thể này là chỉ 1 khách hàng hay nhiều KH?)
    1. Rõ ràng nếu nói như vậy thì đúng là trốn thuế 100%: Khi Công ty bên bạn đã được khách hàng thanh toán, hàng thực tế đã giao, Hợp đồng không quy định về thời điểm xuất hóa đơn. Mà bạn thì ko xuất hóa đơn

2. Chưa phải là trôn thuế nếu: HĐ quy định về ngày xuất hóa đơn (Sau khi thực hiện xong HĐ),..như bạn Kunkung nói