Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Thuế suất VAT cho hoạt động đào tạo

Công ty mình liên kết với 1 số trường đại học, dạy nghề sau đó đứng ra tổ chức lớp đào tạo ngắn hạn về một số lĩnh vực như kế toán, du lịch. Chứng chỉ và bằng cấp do các trường đại học, dậy nghề cấp cho học viên. Mình muốn hỏi thuế VAT trong trường hợp học viên lấy hoá đơn sẽ là bao nhiêu %.

Ðề: Thuế suất VAT cho hoạt động đào tạo

Trích dẫn Gửi bởi huyvh
    Công ty mình liên kết với 1 số trường đại học, dạy nghề sau đó đứng ra tổ chức lớp đào tạo ngắn hạn về một số lĩnh vực như kế toán, du lịch. Chứng chỉ và bằng cấp do các trường đại học, dậy nghề cấp cho học viên. Mình muốn hỏi thuế VAT trong trường hợp học viên lấy hoá đơn sẽ là bao nhiêu %.
    Theo Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính thì đối tượng sau không chịu thuế GTGT:

13. Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật bao gồm cả dạy ngoại ngữ, tin học; dạy múa, hát, hội họa, nhạc, kịch, xiếc, thể dục, thể thao; nuôi dạy trẻ và dạy các nghề khác nhằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hoá, kiến thức chuyên môn nghề nghiệp.
    Trường hợp các cơ sở dạy học các cấp từ mầm non đến trung học phổ thông có thu tiền ăn thì tiền ăn cũng thuộc đối tượng không chịu thuế.
    Khi xuất hoá đơn dòng thuế suất và thuế GTGT gạch bỏ.

Trích dẫn Gửi bởi huyvh
    hoạt động đào tạo ko chịu thuết suât. khi viết hoá đơn dòng thuế GTGT bạn ko ghi và gạch chéo

Trích dẫn Gửi bởi tiensinh
    Theo Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính thì đối tượng sau không chịu thuế GTGT:

Khi xuất hoá đơn dòng thuế suất và thuế GTGT gạch bỏ.
    mình thấy tiên sinh và pq2412 nói chuẩn rùi đó bạn

Trích dẫn Gửi bởi pq2412
    hoạt động đào tạo ko chịu thuết suât. khi viết hoá đơn dòng thuế GTGT bạn ko ghi và gạch chéo
    Chị ơi cho em hỏi, vậy hóa đơn viết ra là mình viết cho đối tượng học sinh đúng ko chị? Tức là khi họ đến đóng tiền học mình viết phiếu thu và phiếu thu đó chính là khoản doanh thu đúng ko ak?