Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

làm giải trình, điều chỉnh hồ sơ khai thuế GTGT

Anh chị giúp em vụ này với ah, em đang cần gấp lắm.Chuyện là em vừa nhận được thông báo giải trình điều chỉnh hồ sơ khai thuế của chi cục thuế gửi xuống.
    Tháng 05 em có các chỉ tiêu như sau:
    Chỉ tiêu 11: (Thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang): 7,434,167
    trong khi đó số kiểm tra của cơ quan thuế là: 1,125,364 sai số là -6,308,803
    Chỉ tiêu 41: Thuế GTGT chưa khấu trừ hết kỳ này: 7,666,913 của cơ quan thuế kiểm tra là: 1,358,110 sai số là 6,308,803
    Chỉ tiêu 43: Thuế GTGT còn được chuyển sang kỳ sau: 7,666,913 của cơ quan thuế là 1,358,110.
    bên em đăng ký loại hình kinh doanh là cấp 3: chương 754 mã ngành KT 190-194 ah?
    Em không hiểu mấy con số mà thuế đã kiểm tra là như thế nào? Có khi nào họ căn cứ vào loại hình đăng ký kinh doanh mã chương, mã ngành của mình mà đã bóc tách bớt thuế GTGT được khấu trừ không ah? Vì em đã kiểm tra lại các hoá đơn đầu vào rồi, kê khai đúng hết ah?
    Em mới vào nghề nên mong các anh chị gỡ giúp em vụ này với.Àh, bên em kinh doanh phần mềm ah.

Ðề: làm giải trình, điều chỉnh hồ sơ khai thuế GTGT

Trích dẫn Gửi bởi lethithuhanh
    Em không hiểu mấy con số mà thuế đã kiểm tra là như thế nào? Có khi nào họ căn cứ vào loại hình đăng ký kinh doanh mã chương, mã ngành của mình mà đã bóc tách bớt thuế GTGT được khấu trừ không ah? Vì em đã kiểm tra lại các hoá đơn đầu vào rồi, kê khai đúng hết ah?
    Em mới vào nghề nên mong các anh chị gỡ giúp em vụ này với.Àh, bên em kinh doanh phần mềm ah.
    Con số mà CQ thuế kiểm tra: là căn cứ vào các TK mà bạn đã nộp hàng tháng trong đó là tất cả các con số mua vào, bán ra, số phải nộp, số chuyển kỳ sau...
    Nếu bạn kiểm tra đúng hết thì CQ thuế sai => ai đúng ai sai gì bạn cũng phải làm giải trình.

Mong các anh chị đóng góp thêm ý kiến giúp em với.Em thấy lo quá!huuuuuuu,Bên em chưa có doanh thu mà chỉ có các chi phí thôi nên em đưa vào chỉ tiêu 41, 43 đúng không ah?

Trích dẫn Gửi bởi lethithuhanh
    Mong các anh chị đóng góp thêm ý kiến giúp em với.Em thấy lo quá!huuuuuuu,Bên em chưa có doanh thu mà chỉ có các chi phí thôi nên em đưa vào chỉ tiêu 41, 43 đúng không ah?
    Bạn kiểm tra lại số đầu kỳ chuyển sang của các kỳ trước có nhầm lẫn không? Nếu không có nhầm lẫn bạn mang tất cả các tờ khai của các tháng trước lên thuế đối chiếu. Cty bạn chắc mới thành lập nên chưa có doanh thu nên việc đối chiếu này mình nghĩ rất đơn giản. Bên thuế họ căn cứ vào số dư của các kỳ trước chuyển qua đó.

em đã đối chiếu lại hết rồi ah, bên em chưa xuất hóa đơn đầu ra mà chỉ có đầu vào thôi thì làm sao số thuế được khấu trừ lại giảm được như số liệu của thuế kiểm tra.Em thấy thắc mắc quá! Chiều nay em sẽ lên thuế, có gì về em sẽ thông báo lại còn gì vướng mắc em nhờ mọi người giúp ah.