Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

VAT còn thiếu nợ năm trước ??

hix ..mình là ''mem'' mới .xin hỏi các bậc tiền bối ,nơi mình làm mới bị bên thuế đòi nợ VAT thiếu từ tháng 2/2008 . chả bít kt trước đây nộp VAT thế nào mà thiếu có 99.000 vnđ thế mới chít chứ . giờ bên thuế đòi nợ nộp châm là 947 ngày ..(kinh khủng ) .. như vậy phải nộp tiền phạt là bi nhiu % /1ngày? có phải làm chứng từ gì giải trình hay không ??
    MOng miọ người chỉ giùm ! thanks .

Ðề: VAT còn thiếu nợ năm trước ??

Sao nợ mà không nộp để bây giờ bị như vậy nhỉ, khi nợ thuế thì nên đóng tiền mình xác định được, tiền chậm phạt = 99.000*947*0.05%.Các bạn ý kiến gì không ah.

Trích dẫn Gửi bởi thienxa_orio
    hix ..mình là ''mem'' mới .xin hỏi các bậc tiền bối ,nơi mình làm mới bị bên thuế đòi nợ VAT thiếu từ tháng 2/2008 . chả bít kt trước đây nộp VAT thế nào mà thiếu có 99.000 vnđ thế mới chít chứ . giờ bên thuế đòi nợ nộp châm là 947 ngày ..(kinh khủng ) .. như vậy phải nộp tiền phạt là bi nhiu % /1ngày? có phải làm chứng từ gì giải trình hay không ??
    MOng miọ người chỉ giùm ! thanks .
    Oh, họ sẽ có thông báo xử phạt mà và hình như mình không nhầm là mức phạt là 0.05% thì phải (theo thông tư 60/2007):
    Số tiền phạt chậm nộp = Số tiền thuế chậm nộp x số ngày chậm nộp x 0.05%
    Vậy nên chắc không nhìu lém đâu mà đã lo quá ...

Bạn kiểm tra lại chứng từ xem số tiến nộp thiếu lý do gì, có đúng với số tiền thuế thông báo nợ không, nếu đúng thì
    Số tiền phạt được tính như sau:
    0.01%*số ngày*số tiền chậm nộp
    => 0.01%*947*99.000 = 9375d. Số tiền không bao nhiêu, bạn nộp đi cho xong.

Sao lại là 0.01% vậy bạn Kim Trâm, bạn có lộn không đó, quy định phạt chậm là 0.05% mà. bạn coi lại nhé.

Trích dẫn Gửi bởi THANH_HA
    Sao lại là 0.01% vậy bạn Kim Trâm, bạn có lộn không đó, quy định phạt chậm là 0.05% mà. bạn coi lại nhé.
    mà 0.05% thì mình tính được hơn 46 ngàn thôi mà, không nhiều đâu bạn cứ nộp đi, sai số nay chắc do ghi nhầm trên giấy nộp tiền rồi

Trích dẫn Gửi bởi THANH_HA
    Sorry cả nhà, theo ND158/CP/2003 thì mức phạt chậm nộp là 0.01%. Nhưng hiện tại đã áp dụng TT61/2007/TT-BTC với mức phạt 0.05%. Các bạn chú ý nhé.

cám ơn tất cả mọi người .coi lại thì đúng là nộp thiếu rùi , ko bít seo lại nộp ít hơn 99000 so với tờ khai VAT nữa. vậy chỉ đem tiền đút dzô anh kho bạc là ok à !? ko phải giải trình gì sao ?

bạn cứ đi nộp là xong không cần giải trình gì đâu

Trích dẫn Gửi bởi thienxa_orio
    cám ơn tất cả mọi người .coi lại thì đúng là nộp thiếu rùi , ko bít seo lại nộp ít hơn 99000 so với tờ khai VAT nữa. vậy chỉ đem tiền đút dzô anh kho bạc là ok à !? ko phải giải trình gì sao ?
    Đúng rùi, chỉ cần đem tiền nộp vô kho bạc thui thì nó sẽ chuyển vào TK của Chi cục thuế quản lý Cty bạn mà làm chi phải giải trình gì đâu chỉ phải giải trình là nộp phạt tiền thuế GTGT nộp thiếu năm 2008 trên lý do nộp tiền thui

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối