Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Kê khai sai thuế GTGT bị xử phạt thế này có đúng ko?

Hôm trước em đã hỏi cả nhà về việc kê khai sai trên tờ khai thuế GTGT tháng 12/2009 rồi. Hôm nay em đã nộp tờ khai bổ sung, bên chi cục Thuế đã lập biên bản xử phạt hành chính c.ty em 1,1 triệu đồng. Họ nói là thuế em vẫn đc khấu trừ, nhưng kê khai sai thì bị nộp phạt cho dù sai chỉ 1000đ. Em bị phạt như thế có đúng ko cả nhà ơi? Bên thuế bảo em vi phạm Khoản 3 điều 8 của Nghị định số 98/2007/NĐ-CP ngày 07/06/2007.

Ðề: Kê khai sai thuế GTGT bị xử phạt thế này có đúng ko?

Sao công văn 10171 nói là ko bị phạt mà ta. Nhưng CV chỉ mang tính hướng dẩn.

Trong Thông 61/2007/TT-BTC ngày 14/06/2007 hướng dẫn thực hiện xử lý vi phạm luật thuế em bị quy định cụ thể tại 2.3 điểm 2 mục I phần B.
    Em thấy trong thông tư ghi thế này: "Phạt tiền 1.100.000 đ, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu ko thấp hơn 200.000, hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa ko quá 2.000.000.
    Em đã tìm hiểu rồi, cũng trong thông tư này, tại mục Tình tiết giảm nhẹ có ghi những hành vi sau đây là tình tiết giảm nhẹ: "2.2 Người vi phạm đã tự nguyện khai báo, thành thật nhận sai sót và kê khai, điều chỉnh các lỗi sai sót".
    Vậy tại sao em vẫn bị phạt 1.100.000đ nhỉ?

Nếu em đã làm đúng thông tư hướng dẩn về tình tiết giảm nhẹ thì hảy làm công văn gởi lên thuế. xem họ nói thế nào.

Em tự phát hiện sai sót, tự làm tờ khai bổ sung và đã tự điều chỉnh chứ ko phải bên chi cục thuế phát hiện ra sai sót. Hic, giờ phải làm công văn thế nào về chỗ "tình tiết giảm nhẹ" ạ? Ai biết chỉ em với!

Trích dẫn Gửi bởi maiss_th
    Mình khai bổ sung cho tháng 12/2009 theo mẫu 01/KHBS mà. Theo bạn thì trường hợp của mình có được khai bổ sung ko? Mình tự kiểm tra và phát hiện sai chứ ko phải bị thanh tra thuế phát hiện sai.
    Theo mình thì được.

Mục 5, khoản I, phần B TT 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007:
    "5.1. Người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế"

Hôm trước em đã hỏi cả nhà về việc kê khai sai trên tờ khai thuế GTGT tháng 12/2009 rồi. Hôm nay em đã nộp tờ khai bổ sung, bên chi cục Thuế đã lập biên bản xử phạt hành chính c.ty em 1,1 triệu đồng. Họ nói là thuế em vẫn đc khấu trừ, nhưng kê khai sai thì bị nộp phạt cho dù sai chỉ 1000đ. Em bị phạt như thế có đúng ko cả nhà ơi? Bên thuế bảo em vi phạm Khoản 3 điều 8 của Nghị định số 98/2007/NĐ-CP ngày 07/06/2007.
    Cái phạt này k liên quan đến việc thuế GTGT còn đc khấu trừ hay k mà đây là phạt vì nộp muộn thủ tục thuế đó bạn ah.....Nhiều bạn bị phạt kiểu này lắm :game:

Trích dẫn Gửi bởi cht1510
    Cái phạt này k liên quan đến việc thuế GTGT còn đc khấu trừ hay k mà đây là phạt vì nộp muộn thủ tục thuế đó bạn ah.....Nhiều bạn bị phạt kiểu này lắm :game:
    Không phải nộp muộn đâu bạn. Kê khai bổ sung chỉnh sửa khi nào phát hiện sai thì làm chứ sao mà áp đặt thời hạn cho việc kê khai bổ sung chỉnh sửa được hả bạn :dangyeu:

Mình cũng dính phạt 1 lần tờ khai GTGT tháng 10 nộp vào kì thuế tháng 11.2009. Đó là phạt chậm nộp. Bạn bị phạt ít đấy. Công ty mình bị phạt 1.650.000 cơ. chậm 23 ngày bạn ạ. tỉ lệ phạt chậm nộp là 0.05%/ngày chậm nộp.

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    Theo mình thì được.

Mục 5, khoản I, phần B TT 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007:
    "5.1. Người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế"
    Thì có ai cấm betrang nộp đâu chứ. Còn chuyện phạt hành chính là chuyện khác.

Mình khai bổ sung cho tháng 12/2009 theo mẫu 01/KHBS mà. Theo bạn thì trường hợp của mình có được khai bổ sung ko? Mình tự kiểm tra và phát hiện sai chứ ko phải bị thanh tra thuế phát hiện sai.
    Khi thuế thanh kiểm tra thì doanh nghiệp không được phép bổ sung hay điều chỉnh => phạt thế nào là quyền chủ động của cơ quan chức năng.

Em tự phát hiện sai sót, tự làm tờ khai bổ sung và đã tự điều chỉnh chứ ko phải bên chi cục thuế phát hiện ra sai sót. Hic, giờ phải làm công văn thế nào về chỗ "tình tiết giảm nhẹ" ạ? Ai biết chỉ em với!
    Bây giờ làm đơn khiếu nại thì hợp lý hơn. Công văn không ai giải quyết cho mình đâu.

Em nghiên cứu bài 7 ở link dưới để biết cách làm sau này.

http://**************/forum/showthread.php?t=131398

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối