Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

kê khai điều chỉnh tăng số thuế phải nộp

Cho mình hỏi chút về việc kê khai điều chỉnh tăng số thuế phải nộp.Trong tháng 7 công ty mình bị phạt do vi phạm luật thuế .Số thuế GTGT còn được khấu trừ sang tháng 8 của công ty mình là 409.000 đ.Tuy nhiên khi tính số tiền phải nộp phạt,chi cục thuế đã trừ số tiền 409.000đ đồng thời làm giảm số tiền thuế phải nộp phạt.Vì vậy trong tháng 8 này khi làm tờ khai thuế mình sẽ không được khấu trừ số thuế còn lại tháng trước là 409.000 đ nữa.Nhưng khi làm tờ khai tháng 8 mình vẫn kê khai số thuế đầu vào còn được khấu trừ đó.Vậy giờ mình sẽ phải làm tờ khai điều chỉnh như thế nào cả nhà ui?

Ðề: kê khai điều chỉnh tăng số thuế phải nộp

bạn xin mẫu tờ khai ( hay trong phần mềm kế toán thuế cũng có) Mẫu 01Khbs

Sao lai the duoc, tien nao phai ra tien day chu.
    neu chi cuc thue tu tru 409.000 dong , ban phai co chung tu cua chi cuc thue ghi ro la da tru 409.000 dong (to khai thue T7) thi den thang 8 ban se ke khai la 0.
    Nhung nho rang khi hach toan 2 khoan nay ban phai hach toan rieng day nhe

Vậy giờ là mình làm tờ khai điều chỉnh thuế GTGT phải nộp kì tính thuế là tháng 7 hay 8 bạn nhỉ.Vì thực tế người quản lí thuế lúc phạt bên mình xong thì bảo là không cần làm tờ khai bổ sung( tháng 7).Mình lăn tăn chẳng bít làm thế nào nữa.

bạn phải làm tờ khai KHBS thôi , hai phạm trù khác nhau mà

Vậy giờ là mình làm tờ khai điều chỉnh thuế GTGT phải nộp kì tính thuế là tháng 7 hay 8 bạn nhỉ.Vì thực tế người quản lí thuế lúc phạt bên mình xong thì bảo là không cần làm tờ khai bổ sung( tháng 7).Mình lăn tăn chẳng bít làm thế nào nữa.

Mình chưa bao giờ nghe thấy việc lấy tiền thuế trừ tiền phạt cả. Nếu thuế làm thế là sai Luật. Trong trường hợp của bạn như vậy thuế đã bảo không cần làm tờ khai bổ sung, thì thôi khỏi phải làm điều chỉnh. Toàn bộ giá thanh toán đưa hết vào TK chi phí liên quan.

Bạn phải làm tờ khai 01/KHBS trong PM tờ khai thuế GTGT và phải nộp phạt 0,05%/ngày nộp chậm thôi, kê vào tháng nào cũng được

Bạn nói như vậy là ko đúng chưa bao giờ cơ quan thuế lấy tiền thuế để trừ vào tiền phạt cả.Nếu làm như vậy là họ đã làm sai luật rồi. nếu ban còn lăn tăn chưa hiểu sao bạn ko trực tiếp đến cơ quan thuế hỏi lại cho rõ lý do như thế nào mà tiền phạt bù tiền thuế GTGT còn đc khấu trừ. Nếu cơ quan thuế đã loại số thuế đó ra thì bạn phải làm TKBS mẫu 01/KHBS để điều chỉnh số thuế phải nộp

Mình nghĩ là trên chi cục thuế đã trừ số tiền thuế được còn khấu trừ sang tiền nộp phạt và truy thu thuế trong tháng 7 luôn rồi thì có nghĩa là mình phải điều chỉnh giảm số thuế được khấu trừ trong kì tính thuế tháng 8 các bạn nhỉ?Trên tờ khai mẫu 01/KHBS là ở chỉ tiêu 11 ý.Có được không nhỉ

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối