Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Ngày ký tờ khai điều chỉnh

Anh chị cho em hỏi nếu làm tờ khai điều chỉnh từ tháng 2 mà tháng 12 mình làm tờ điều chỉnh. Ngoài ra phải nộp lại tờ khai tháng 2 với số liệu đúng. Vậy ngày ký tờ khai tháng 2 với số liệu đúng đó là ngày từ tháng 20/03 hay ngày của tháng 12 vậy?

Ðề: Ngày ký tờ khai điều chỉnh

Trích dẫn Gửi bởi mai49kt
    Anh chị cho em hỏi nếu làm tờ khai điều chỉnh từ tháng 2 mà tháng 12 mình làm tờ điều chỉnh. Ngoài ra phải nộp lại tờ khai tháng 2 với số liệu đúng. Vậy ngày ký tờ khai tháng 2 với số liệu đúng đó là ngày từ tháng 20/03 hay ngày của tháng 12 vậy?
    Hôm qua mình đã hướng dẫn Mai rồi mà! T12, KT phát hiện ra việc khai báo nhầm ở T1,2 thì KT tiến hành đc lại cho đúng trên BCT t12

Nhưng maibiec ah, Khi Mai ĐC trong tháng 12, vì đây là hoá đơn đầu vào nên phải điền vào chỉ tiêu 19 và 21. Nhưng hai chỉ tiêu đó Mai k điền được, chi điền được vào chỉ tiêu 35 và 37 thôi.

theo mình thì không cần điền gì vào tờ khai đâu,mình chỉ làm trên kkbs và tờ khai thì phần mềm nó tự chạy thế là được rồi.

Trích dẫn Gửi bởi mai49kt
    Nhưng maibiec ah, Khi Mai ĐC trong tháng 12, vì đây là hoá đơn đầu vào nên phải điền vào chỉ tiêu 19 và 21. Nhưng hai chỉ tiêu đó Mai k điền được, chi điền được vào chỉ tiêu 35 và 37 thôi.
    Do trường hợp của bạn là khai sai VATđv nên sẽ phải điều chỉnh trên PL01-02/GTGT.
    VD: T1 bạn khai nhầm tăng VATđv = 5.000 --> VAT phải nộp T1 giảm 5.000. T12 qua rà soát, phát hiện sai và tiến hành điều chỉnh.
    Nếu VAT thực phải nộp T1 = - 5.000, do khai nhầm --> VAT phải nộp = -10.000. nhưng lúc này VAT thực phải nộp = -5.000 (chưa phải nộp thuế)
    (Bạn sẽ phải kiểm tra lại từ T1 đến T11 nhé)
    Cách điều chỉnh: bạn kê số VATđv T1 đã kê sai đó vào PL01-02/GTGT của T12 (kê số âm) + làm 03 tờ 01-KHBS (thời gian tính phạt bắt đầu tính từ ngày Cty thực phải nộp thuế). Nếu đến T11 mà số thuế VAT phải nộp vẫn >> số VATđv đã kê nhầm thì không phải làm mẫu 01-KHBS