Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

HỦY HÓA ĐƠN CHƯA KÝ?

Mình mới tiếp nhận thuế tháng 11, trong tháng 10 kế toán công nợ của cty mình có viết 1 HĐ cho khách hàng, sếp mình chưa ký thì KT Thuế đã kê khai thuế trong T10 rồi. Tuy nhiên do khách hàng này ko chuyển tiền nên đến bây giờ HĐ đó vẫn chưa được ký và bây giờ mình phải điều chỉnh giảm số thuế trên. Vậy mình có Hủy HĐ ko? Mình đã ký HĐ đâu mà hủy nhỉ?
    Mọi người chỉ mình thủ tục với. Thank.
    Mình quên chưa nói rõ cty mình cho cty đó thuê một loại máy, mỗi khi cty đó thanh toán tiền tháng trước thì sếp mình mới ký tháng tiếp theo. Nhưng do cty đó không chịu thanh toán tiền tháng 09 nên HĐ tháng 10 không được ký và bây giờ cty đó trả máy lại cho cty mình rồi. HĐ T09 chưa trả tiền, HĐ T10 không ký nữa nhưng KT Thuế cũ đã khai thuế HĐ T10 trong tháng 10 rồi. HĐ vẫn chưa xé khỏi cùi.
    Vậy đấy, ai biết thì xuất vài chiêu giúp mình đi.

Ðề: HỦY HÓA ĐƠN CHƯA KÝ?

Mình thấy hơi lạ là công ty bạn đã bán hàng cho khách hàng rồi thì hd đó để ghi nhận doanh thu bán hàng. Sếp bạn phải ký trên đó và gửi hđ đó cho khách hàng để họ thanh toán. bạn phải tiến hành đòi tiền khách hàng. HĐ đó thì không có hủy. Tờ HĐ đó xác định khách hành đã mua hàng của công ty bạn.

Trích dẫn Gửi bởi lethanh1706
    Mình mới tiếp nhận thuế tháng 11, trong tháng 10 kế toán công nợ của cty mình có viết 1 HĐ cho khách hàng, sếp mình chưa ký thì KT Thuế đã kê khai thuế trong T10 rồi. Tuy nhiên do khách hàng này ko chuyển tiền nên đến bây giờ HĐ đó vẫn chưa được ký và bây giờ mình phải điều chỉnh giảm số thuế trên. Vậy mình có Hủy HĐ ko? Mình đã ký HĐ đâu mà hủy nhỉ?
    Mọi người chỉ mình thủ tục với. Thank.
    Khi bán hàng thì xuất hóa đơn và kê khai với CQ thuế. Cho dù khách hàng đã thanh toán hoặc chưa thanh toán.
    Sếp chưa ký trên hóa đơn nhưng đã ký trên báo cáo. Nếu tờ hóa đơn đó chưa xé khỏi cùi thì ko cần làm biên bản hủy hd. Nếu đã xé rồi thì phải làm biên bản hủy hd. Nhưng chưa chắc bên khách hàng chịu ký biên bản hủy hd vì họ chưa có thấy hd đó.

Theo mình biết thì không thể tự tiện hủy hóa đơn,chỉ hủy khi bạn ghi sai và bắt buộc bạn phải ghi lại hóa đơn mới.Bạn đã xác định bán cho khách hàng thì dù có thu được tiền hay không cũng phải xuất hóa đơn bạn à.

Theo quy định Tại Điểm 1.10 Mục VI Phần B Thông tư số 120/2002/TT-BTC (30/12/2002) của Bộ Tài chính về hóa đơn hướng dẫn: “Những trường hợp hóa đơn đã được xé rời khỏi quyển, sau đó phát hiện sai phải hủy bỏ thì tổ chức, cá nhân phải lập biên bản có chữ ký của bên mua hàng, bên bán hàng, nếu là tổ chức phải có chữ ký xác nhận (đóng dấu) của người đứng đầu tổ chức; bên mua hàng, bên bán hàng phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về số hóa đơn huỷ bỏ”.
    Hóa đơn giá trị gia tăng liên quan đến việc kê khai, khấu trừ, hòan thuế giá trị gia tăng, quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp của cả bên mua hàng và bên bán hàng nên phải có chữ ký của cả hai bên mua hàng và bên bán hàng. Như vậy mới đảm bảo căn cứ pháp lý để cả bên mua và bên bán điều chỉnh số liệu theo hóa đơn mới thay thế hóa đơn bị hủy.

Bên mua hàng có thể từ chối ký hủy hóa đơn nếu như bên mua hàng thấy việc hủy đó là không đúng với bản chất kinh tế phát sinh theo thỏa thuận hoặc hợp đồng đã ký giữa hai bên. Trong trường hợp bên mua hàng không ký hủy thì bên bán hàng không thể đơn phương hủy hóa đơn được, sự tranh chấp này cần có sự phán quyết của tòa hành chính để giải quyết.

Như vậy, trong trường hợp này bên bán hàng không thể đơn phương huỷ hoá đơn được. Bên bán có thể thoả thuận lại với bên mua, trình bày về những sai sót của mình. Trường hợp bên mua vẫn nhất quyết không đồng ý cho bên bán huỷ để sửa thi bên bán có thể đệ đơn đến Toà Hành chính để nhờ giải quyết.

Mình cũng nghĩ như bạn kimthanh08. Minh bổ sung thêm dù xếp chưa ký trên tờ hoá đơn nhưng đã ký vào tờ khai thuế nên muốn hoá đơn muốn huỷ hoả đơn bạn phải lập biên bản huỷ có ký xác nhận của hai bên), vả lại khi xuất hoá đơn nếu ko có chữ của xếp bên bạn đóng dấu treo trên tờ hoá đơn cũng được mà.

Cho mình hỏi ké với, vậy hoá đơn sếp ký cả 3 liên rồi nhưng muốn huỷ tờ đó do đã viết rồi mà lại nhầm viết nữa mình huỷ trong củi hoá đơn có được hay không

Trích dẫn Gửi bởi vanrom
    Cho mình hỏi ké với, vậy hoá đơn sếp ký cả 3 liên rồi nhưng muốn huỷ tờ đó do đã viết rồi mà lại nhầm viết nữa mình huỷ trong củi hoá đơn có được hay không
    Nếu chưa xé khỏi cùi thì không cần làm biên bản hủy.

nếu HĐ đó chưa bị xé ra khỏi quyển HĐ thì bạn chỉ cần gạch bỏ HĐ đó là xong, còn nếu xé rồi thì phải làm biên bản hủy HĐ có dấu xác nhận rồi đính kèm, bạn nhé

Trích dẫn Gửi bởi mekimngan
    Mình cũng nghĩ như bạn kimthanh08. Minh bổ sung thêm dù xếp chưa ký trên tờ hoá đơn nhưng đã ký vào tờ khai thuế nên muốn hoá đơn muốn huỷ hoả đơn bạn phải lập biên bản huỷ có ký xác nhận của hai bên), vả lại khi xuất hoá đơn nếu ko có chữ của xếp bên bạn đóng dấu treo trên tờ hoá đơn cũng được mà.
    Nếu bạn đã từng làm ở DNN thì không nên " vả lại khi xuất hoá đơn nếu ko có chữ của xếp bên bạn đóng dấu treo trên tờ hoá đơn cũng được mà." bởi vì như thế là tự ý làm trái ý sếp.. Bạn phải dùng những kiến thức nghiệp vụ của mình để xử lý những vướng mắc đó, nếu không thì bạn sẽ gặp khó khăn với sếp bạn. Theo tôi trường hợp bạn đang mắc phải bạn nên:
    1/ Do hóa đơn bán hàng trên chưa xé rời khỏi cuống nên bạn không cần lập BBH hóa đơn (vì nếu có lập thì bên mua có thể cũng sẽ không ký vào BBH cho bạn)
    2/ Người kế toán trước của bạn không làm sai nguyên tắc vì khi đã bán hàng thì nhất thiết phải xuất hóa đơn bán hàng đồng thời ghi doanh thu và kê hóa đơn đó lên bảng kê hóa đơn GTGT đầu ra để khai báo với cơ quan thuế, bây giờ đến lượt bạn rơi vào tình huống đó thì nên kê khai giảm ở tháng tiếp theo (Tháng 11). Đấy là ý kiến của tôi, bạn nào có bổ sung thì cho thêm ý kiến... chúc bạn thành công !

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối