Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Chủ đề: tờ khai bổ sung

tờ khai bổ sung

Tháng này mình phát hiện ra đã xuất nhầm thuế suất của tháng trước nên đầu ra thiếu mất 5% thuế . mình làm tờ khai thì số thuế phải nộp thiếu mất 5% đó. Giờ mình đi nộp tiền thuế theo tờ khai rồi để tháng sau xuất bù phần thiếu đó rồi nộp sau hay nộp luôn phần thiếu rồi tháng sau làm tờ khai bổ sung để giảm số đã nộp đó?

Ðề: tờ khai bổ sung

Trích dẫn Gửi bởi thanhv2t
    Tháng này mình phát hiện ra đã xuất nhầm thuế suất của tháng trước nên đầu ra thiếu mất 5% thuế . mình làm tờ khai thì số thuế phải nộp thiếu mất 5% đó. Giờ mình đi nộp tiền thuế theo tờ khai rồi để tháng sau xuất bù phần thiếu đó rồi nộp sau hay nộp luôn phần thiếu rồi tháng sau làm tờ khai bổ sung để giảm số đã nộp đó?
    Mr làm theo dòng màu cam
    Còn [you] làm sao?

mình cũng không rõ nữa vì mình mới làm nên chưa biết nhiều lắm

Sao không làm tờ khai bổ xung luôn bây giờ rồi lên cơ quan quản lý nộp rồi vào kho bạc nộp nốt phần thuế đó đi để đến tháng sau làm tờ khai làm gì cho lâu!Nếu tờ khai thuế của tháng này nộp rồi xin lại và thay bằng tờ khai mới. Họ cũng giúp mà nhưng nhanh lên ngày cuối họ nhiều việc không lên sớm họ bận là lại mắng cho đấy nhé!

Trích dẫn Gửi bởi thanhv2t
    Tháng này bạn kê khai tờ khai tháng trước theo hoá đơn sai, nộp tiền theo số đã kê khai. Khi phát hiện sai bạn xuất 1 hoá đơn bổ sung thuế suất cho số lượng hàng ở hoá đơn trước.

Thân!

Tiện đây cho em hỏi vấn đề liên quan đến tờ khai bổ sung với. Tờ khai thuế tháng 10 của công ty em bị sai 2 chi tiết nên tháng 11 em phải làm điều chỉnh
    1. kê khai dư 2 tờ HĐ GTGT đầu vào vì sai tên cty: tổng số thuế la 289.000
    nếu em làm điều chỉnh thì điều chỉnh tăng 289.000 đó đúng ko ah?
    2. trên tờ khai từ mục 22 chuyển xuống 23 cũng bị sai. số chênh lệch là 200.000.
    Vậy trên 1 tờ khai mà sai 2 chi tiết như jay thì em phải điều chỉnh như thế nào? Tăng hay Giảm đây? Mong các bác trong diễn đàn jup em với. Sắp hết hạn nộp tờ khai rùi. :khoc::khoc::khoc::khoc::khoc:

Trích dẫn Gửi bởi shunli0809
    Sao không làm tờ khai bổ xung luôn bây giờ rồi lên cơ quan quản lý nộp rồi vào kho bạc nộp nốt phần thuế đó đi để đến tháng sau làm tờ khai làm gì cho lâu!Nếu tờ khai thuế của tháng này nộp rồi xin lại và thay bằng tờ khai mới. Họ cũng giúp mà nhưng nhanh lên ngày cuối họ nhiều việc không lên sớm họ bận là lại mắng cho đấy nhé!
    Xin lại Báo cáo là hơi "dễ" nhá. Phải mất vài kg mới lấy về đc. Hao hơi tốn sức còn bị cằn nhằn. Bị chửi là cái chắc.

Mình cũng chẳng biết làm thế nào cho chính xác. Hỏi các pác thuế thì nói cứ nộp lun phần thiếu đó. nhưng chị ktoán bên mình lại nói cứ để tháng sau xuất tờ HĐ bổ sung rồi nộp thì mới khớp với sổ sách. m sợ nếu ko nộp lun tháng này sẽ bị coi là trốn thuế nên sẽ định đi nộp thừa so với tờ khai, rồi tháng sau làm điều chỉnh giảm số phải nộp.Chẳng biết đc ko

Bạn nên làm tờ khai bổ sung và nộp luôn số thuế còn thiếu đó trong tháng.

Khoan xin đừng đi nộp số thuế đó mà chưa có tờ khai bổ xung vì bạn hãy tưởng tượng xem khi đi nộp thuế bạn định khoản như thế nào chứng từ nào để bổ xung số thuế đó. Biết là xin lại khó nhưng không cần xin lại làm gì mà nộp lại tờ khai là được mà họ có phần mềm quét mã vạch nên khi quét DN bạn có rồi người ta sẽ hỏi.Sau đó làm giải trình. Còn bạn gì hỏi về sau trường hợp nhầm lẫm trên tờ khai thì làm giải trình tăng số thuế phải nộp còn số thuế nhập nhầm từ 22 vào 23 thì chênh lệch ở đây là nhỏ hơn hay lớn hơn vậy?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối