Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Tờ khai bổ sung, điều chỉnh!

tờ khai tháng 10 của công ty em bị sai 2 chi tiết
    1. kê khai dư 2 tờ hóa đơn GTGT đầu vào vì bị sai tên công ty. tổng số thuế GTGT của 2 tờ hóa đơn bị loại là 289.000
    Như vậy, em phải làm điều chỉnh tăng số Thuế GTGT phai ko ak?
    2. Trên tờ khai có 1 lỗi nữa đó là số thuế ở muc 22 chuyển xuống mục 23 cũng bị sai lun. số chênh lệch là 200.000.
    vậy trên 1 tờ khai mà có 2 lỗi như jay thi điều chỉnh như thế nào?
    Em làm điều chỉnh tăng 89.000 là đúng hay sai?
    các bác giúp em với. sắp hết hạn nộp tờ kê khai thuế rùi. Tháng 10 và tháng 11 công ty em chưa phát sinh doanh thu.

Ðề: Tờ khai bổ sung, điều chỉnh!

Em phải làm cả 2 chỉ tiêu trên 1 cái tăng 1 cái giảm vì dưới tờ khai bổ phải có giải trình và các chứng từ poto đính kèm nếu em chỉ điều chỉnh 89.000 thì em biết giải trình thế nào? Vậy thôi!

bạn làm sai ở đâu thì điều chỉnh lại ở chỗ đó.vậy thôi mà.

Trích dẫn Gửi bởi nhokyeon
    tờ khai tháng 10 của công ty em bị sai 2 chi tiết
    1. kê khai dư 2 tờ hóa đơn GTGT đầu vào vì bị sai tên công ty. tổng số thuế GTGT của 2 tờ hóa đơn bị loại là 289.000
    Như vậy, em phải làm điều chỉnh tăng số Thuế GTGT phai ko ak?
    2. Trên tờ khai có 1 lỗi nữa đó là số thuế ở muc 22 chuyển xuống mục 23 cũng bị sai lun. số chênh lệch là 200.000.
    vậy trên 1 tờ khai mà có 2 lỗi như jay thi điều chỉnh như thế nào?
    Em làm điều chỉnh tăng 89.000 là đúng hay sai?
    các bác giúp em với. sắp hết hạn nộp tờ kê khai thuế rùi. Tháng 10 và tháng 11 công ty em chưa phát sinh doanh thu.
    1. Hoá đơn đầu vào sai tên cồng ty phải huỷ => làm tăng số thuế GTGT phải nộp.
    2. Số tiền tại chỉ tiêu [23] < số tiền tại chỉ tiêu [22] là 200.000 => làm giảm số thuế GTGT phải nộp.

Gộp 2 lỗi này thì bạn làm tờ khai điều chỉnh mẫu 01/KHBS điều chỉnh tăng số thuế GTGT phải nộp, số tăng thêm là 89.000, số tiền phạt chậm nộp sẽ được tính tự động trong mẫu 01/KHBS trên HTKK 2.1.0.

Tờ khai tháng này bạn kê khai thêm Phụ lục 01-3/GTGT để điều chỉnh tăng số thuế GTGT phải nộp.

Thân !

jay tren 1 tờ khai mà có thể làm cả điều chỉnh tăng lẫn điều chỉnh giảm được hả a?rùi ở mẫu 01/KHBS số chênh lệch có phải là 89.000 ko? a nói rõ cho em pit đi. em mới di làm chưa có kinh nghiệm

jay tren 1 tờ khai mà có thể làm cả điều chỉnh tăng lẫn điều chỉnh giảm được hả a?rùi ở mẫu 01/KHBS số chênh lệch có phải là 89.000 ko? a nói rõ cho em pit đi. em mới di làm chưa có kinh nghiệm
    Do 2 sai sót trên đều dẫn tới sai sót ở 1 chỉ tiêu "Tổng số thuế GTGT được khấu trừ kỳ này" nên bạn chỉ làm 1 điều chỉnh tăng số thuế GTGT phải nộp thôi bạn ạh.

Ở mẫu 01/KHBS số chênh lệch là 89.000 là đúng.

Thân !

chi oi. lam nhu jay la dung quy tac chứ. thuế có bắt bẻ j ko?

chi oi. lam nhu jay la dung quy tac chứ. thuế có bắt bẻ j ko?
    Không bạn, vì sai thì phải điều chỉnh chứ, mà HTKK 2.1.0 không cho điều chỉnh đối lập (tăng/giảm) trong mẫu 01/KHBS đâu nên mình gộp lại sửa trên 1 tờ khai thôi bạn :dangiuqua: