Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: HĐGTGT trên 20tr

Ðề: HĐGTGT trên 20tr

Trích dẫn Gửi bởi pttngan_kt84
    Cty em bán hàng có nhiều khách hàng ko lấy hoá đơn trước đây em cũng xuất rồi để đấy nhưng sang năm 2009 yêu cầu 1 hoá đơn dưới 20tr. Vậy cho em hỏi em có phải giới hạn 1HĐ<20tr ko? (e xuất bỏ)
    -------------
    Những hoá đơn bán hàng có trị giá từ 20tr trở lên thì phải thanh toán qua ngân hàng thôi bạn àh!

Trích dẫn Gửi bởi pttngan_kt84
    Cty em bán hàng có nhiều khách hàng ko lấy hoá đơn trước đây em cũng xuất rồi để đấy nhưng sang năm 2009 yêu cầu 1 hoá đơn dưới 20tr. Vậy cho em hỏi em có phải giới hạn 1HĐ<20tr ko? (e xuất bỏ)
    Vấn đề không phải là chỗ công ty bạn mà là chỗ người mua cần thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ còn bạn xuất nhiều tỉ đồng mà khách hàng thanh toán bằng tiền mặt cũng chẳng sao vì họ có lấy hoá đơn đâu nhà nước thu thuế mà không phải khấu trừ và hoàn lại thì tốt chứ cho ngân sách chứ sao.Bạn đừng lo lắng vấn đề này mà lưu ý những người mua hàng của công ty bạn khi đi mua hàng nhận hoá đơn trên 20Tr là phải thanh toán qua ngân hàng thì công ty bạn mới được khấu trừ thuế GTGT

Trích dẫn Gửi bởi kimchi9005
    Vấn đề không phải là chỗ công ty bạn mà là chỗ người mua cần thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ còn bạn xuất nhiều tỉ đồng mà khách hàng thanh toán bằng tiền mặt cũng chẳng sao vì họ có lấy hoá đơn đâu nhà nước thu thuế mà không phải khấu trừ và hoàn lại thì tốt chứ cho ngân sách chứ sao.Bạn đừng lo lắng vấn đề này mà lưu ý những người mua hàng của công ty bạn khi đi mua hàng nhận hoá đơn trên 20Tr là phải thanh toán qua ngân hàng thì công ty bạn mới được khấu trừ thuế GTGT
    Vậy một công ty A thuê cty B XD công trình. Trong quá trình làm việc Cty A tạm ứng theo HĐ ký kết thành nhiều lần tương ứng với khối lượng công việc hoàn thànhTiền Đều chuyển khoản qua NH nhưng chưa nghiệm thu để xác định Dthu thì đều phải lấy chứng từ của NH cho mỗi lần gửi để làm chứng từ hợp lý phải ko? Nhưng khi xác định doanh thu cho bên B:
    VD:
    Lần I tạm ứng 300 triệu
    Lần II tạm ứng 500 triệu
    Lần III tạm ứng 200 triệu
    Sau đó Cty A và B nghiệm thu khối lượng hoàn thành là 900 triệu đồng trên tổng số đã tạm ứng là 1tỷ có nghĩa là bên B sẽ xuất hoá đơn có giá trị 900 triệu đồng được nghiệm thu. Bên A dựa trên Hoá đơn đó cộng với chứng từ NH qua 3 lần gửi để làm chứng từ hợp lý cho đầu vào và xin hoàn thuế phải ko?
    Vậy còn 100 triệu bên B chưa được nghiệm thu thì sau này khi bên B được tạm ứng tiếp giả sử là 400 triệu rồi cộng với 100 triệu còn lại của kỳ trước viết một hoá đơn là 500 triệu thì bên A sẽ phải xử lý như thế nào hả bạn?

Trích dẫn Gửi bởi titnhimn
    Vậy một công ty A thuê cty B XD công trình. Trong quá trình làm việc Cty A tạm ứng
    Trích dẫn Gửi bởi titnhimn
    theo HĐ ký kết thành nhiều lần tương ứng với khối lượng công việc hoàn thànhTiền Đều chuyển khoản qua NH nhưng chưa nghiệm thu để xác định Dthu thì đều phải lấy chứng từ của NH cho mỗi lần gửi để làm chứng từ hợp lý phải ko? Nhưng khi xác định doanh thu cho bên B:
    VD:
    Lần I tạm ứng 300 triệu
    Lần II tạm ứng 500 triệu
    Lần III tạm ứng 200 triệu
    Sau đó Cty A và B nghiệm thu khối lượng hoàn thành là 900 triệu đồng trên tổng số đã tạm ứng là 1tỷ có nghĩa là bên B sẽ xuất hoá đơn có giá trị 900 triệu đồng được nghiệm thu. Bên A dựa trên Hoá đơn đó cộng với chứng từ NH qua 3 lần gửi để làm chứng từ hợp lý cho đầu vào và xin hoàn thuế phải ko?
    Vậy còn 100 triệu bên B chưa được nghiệm thu thì sau này khi bên B được tạm ứng tiếp giả sử là 400 triệu rồi cộng với 100 triệu còn lại của kỳ trước viết một hoá đơn là 500 triệu thì bên A sẽ phải xử lý như thế nào hả bạn?
    Thì B viết tiếp 1 cái HĐ nữa trị giá 500 triệu cho A, số tiền 400 triệu kia bên A vẫn phải chuyển qua NH cho B --> HĐ trị giá 500 triệu này A vẫn hạch toán bình thường cho công trình trên.
    Trùi, sao bên A tạm ứng, bên B tạm ứng lộn xì ngầu.

Nguyên văn bởi pttngan_kt84

trả lời
    theo mình nghỉ là có trong trường hợp khách hàng thanh tóan bằng chuyển khỏan thì nên xuất hóa đơn dưới 20 triệu vì khách hàng sẽ được khấu trừ VAT đầu vào .

bắt đầu từ năm 2009 các hoa đơn nếu thanh toán bằng tiền mặt thì không được quá 20tr nếu trên 20tr thì phải thanh toán bằng chuyển khảon bạn ah.

Trích dẫn Gửi bởi linhtieuthu
    bắt đầu từ năm 2009 các hoa đơn nếu thanh toán bằng tiền mặt thì không được quá 20tr nếu trên 20tr thì phải thanh toán bằng chuyển khảon bạn ah.
    Ở đâu ra cái quy định vô lý vậy hả bạn? Bạn có thể trích dẫn được ko?
    Từ trước tới giờ mình chưa thấy bao giờ cả
    Mìh nghĩ là bạn nhớ nhầm sang điều kiện được khấu trừ thuế GTGT
    Bạn xem lại nhé

Luật của linhtieuthu nói đúng đó ketoantotbung. Mình không biết là nó nằm ở đâu nhưng mình biết là đúng

không cần phải giới hạn đâu, vì quy định là hoá đơn có giá trị hơn 20 triệu thì phải có chứng từ ngân hàng mới được khấu trừ thuế , như thé nó rằng buộc quyền lợi của người mua chứ còn người bán thì không bị sao cả. bạn xuất bỏ thì không cần quan tâm.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối