Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: thuế GTGT đầu ra

thuế GTGT đầu ra

Chào cả nhà!
    Xin cho mình hỏi một vấn đề như sau:
    Cty mình có một mặt hàng chịu thuế suất thuế GTGT là 10%. nhưng kế toán suất có 5%(xuất tháng 01/2009). Đến tháng 4/2009 phát hiện thiếu, mình bảo kế toán xuất bổ sung là 5% nữa.Nhưng khách hàng lúc này người ta không chịu nhận tờ hoá đơn mình đã xuất. Mình chưa xé ra khỏi cuốn gốc. Đơn vị mình làm báo cáo quý, bây giờ mình hạch toán là : nợ 138/có 3331
    mình treo tiền thuế này không thu được vào tk138 nhưng không biết về sau xừ lý khoản này thế nào?có đưa vào cp hợp lý được ko?và đưa vào tk nào mới đúng?
    vậy pác nào có hướng xử lý thì post mình tham khảo với nhé!

Ðề: thuế GTGT đầu ra

Trích dẫn Gửi bởi dathao_cun
    Chào cả nhà!
    Xin cho mình hỏi một vấn đề như sau:
    Cty mình có một mặt hàng chịu thuế suất thuế GTGT là 10%. nhưng kế toán suất có 5%(xuất tháng 01/2009). Đến tháng 4/2009 phát hiện thiếu, mình bảo kế toán xuất bổ sung là 5% nữa.Nhưng khách hàng lúc này người ta không chịu nhận tờ hoá đơn mình đã xuất. Mình chưa xé ra khỏi cuốn gốc. Đơn vị mình làm báo cáo quý, bây giờ mình hạch toán là : nợ 138/có 3331
    mình treo tiền thuế này không thu được vào tk138 nhưng không biết về sau xừ lý khoản này thế nào?có đưa vào cp hợp lý được ko?và đưa vào tk nào mới đúng?
    vậy pác nào có hướng xử lý thì post mình tham khảo với nhé!
    - Họ không lấy tờ hóa đơn đó thì bạn đừng xé ra mà cứ để ở cuống và kê khai nộp thuế bình thường kê khai hạch toán nợ tài khoản 3331 có tài khoản tương ứng (trường hợp này xuất bổ xung lên không treo vào 138 ):ngaytho: nếu là em thì em sẽ làm vậy :dangyeu: