Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Chủ đề: Quyết toán thuế

Ðề: Quyết toán thuế

Trích dẫn Gửi bởi meoconsm
    Mọi người ơi cho em hỏi: bao nhiêu năm thì Cty quyết toán với cơ quan thuế vây? Và phải làm những gì?
    Bao nhiêu năm thì còn fải tuỳ vào loại hình KD từng DN bạn a.Thường thì 3-5 năm quyết toán một lần nhưng bên cty mình thì 6năm rồi chưa thấy ai mò tới.
    KHi quyết toán thuế fải chuẩn bị chứng từ sổ sách cần thiết co liên quan đến quá trình phát sinh DT và chi phí của cty bạn.Mình chưa làm nên chưa rõ lắm.chúc ban lam tốt nhe

Bao nhiêu năm thì tuỳ vào loại hình DN. Tuy nhiên nếu cẩn thận muốn lãi lỗ thực sự của DN thì bên bạn có thể xin quyết toán. Vì thực sự có những cty họ làm xong năm nào thì quyết toán năm đó. Còn bên thuế thì có những cty mình làm. Họ mới hoạt động đến năm thứ 2 nhưng bên thuế yêu cầu quết toán thì mình cũng phài làm.

Về việc chuẩn bị: Bao gồm sổ sách, chứng từ theo loại hình kế toán em đăng ký.

Trích dẫn Gửi bởi ngocchip
    Bao nhiêu năm thì tuỳ vào loại hình DN. Tuy nhiên nếu cẩn thận muốn lãi lỗ thực sự của DN thì bên bạn có thể xin quyết toán. Vì thực sự có những cty họ làm xong năm nào thì quyết toán năm đó. Còn bên thuế thì có những cty mình làm. Họ mới hoạt động đến năm thứ 2 nhưng bên thuế yêu cầu quết toán thì mình cũng phài làm.

Về việc chuẩn bị: Bao gồm sổ sách, chứng từ theo loại hình kế toán em đăng ký.
    em tưởng mỗi năm quyết toán một lần chứ
    mà cho em hỏi là theo luật thuế mới tiền điện trên 20 tr phải chuyển khoản qua ngân hàng thì mới được khấu trừ , tháng 2 em lại nộp tiền thẳng vào tài khoản của họ nên không được khấu trừ , vậy đến khi họ đến quyết toán thuế có bị họ phạt không ạ

Trích dẫn Gửi bởi meoconsm
    Mọi người ơi cho em hỏi: bao nhiêu năm thì Cty quyết toán với cơ quan thuế vây? Và phải làm những gì?
    Công ty tự quyết toán vào cuối kỳ kế toán. Kỳ kế toán được đăng ký lúc làm thủ tục đăng ký MST. Thông thường kỳ kế toán 1/1 đến 31/12 năm dương lịch. Nộp quyết toán chậm nhất 31/3.
    Quyết toán là tổng hợp lại doanh thu, chi phí để tính ra lãi lỗ, tính ra cách khoản phải nộp Nhà nước...
    Biểu mẫu quyết toán thì bạn xem trong thư viện.

Trích dẫn Gửi bởi mauhoatrang
    em tưởng mỗi năm quyết toán một lần chứ
    mà cho em hỏi là theo luật thuế mới tiền điện trên 20 tr phải chuyển khoản qua ngân hàng thì mới được khấu trừ , tháng 2 em lại nộp tiền thẳng vào tài khoản của họ nên không được khấu trừ , vậy đến khi họ đến quyết toán thuế có bị họ phạt không ạ
    Tự quyết toán thuế thì mỗi năm làm 1 lần, còn cơ quan thuế xuống DN để quyết toán thì tùy thường thì 3 năm 1 lần, nếu mình muốn gọn gàng thì mời họ xuống quyết toán. Cơ quan thuế sẽ căn cứ vào đề nghị của DN để quyết định có xuống quyết toán hay không.

Theo luật mới thì bạn nộp tiền vào TK bên bán sẽ không được khấu trừ thuế vìvậy khi quyết tóan họ sẽ truy thu phần thuế này đồng thời phạt hành chính. Tuy nhiên hóa đơn của bạn thanh toán vào tháng 2 lúc đó luật còn mới quá nên có thể sẽ được xem xét lại.

cuối tháng này cơ quan thuế xuống quyết toán thuế ở cty mình thì 3 năm sau họ mới xuống quyết toán thuế cua năm nay phải khôgn bạn

Trích dẫn Gửi bởi mauhoatrang
    cuối tháng này cơ quan thuế xuống quyết toán thuế ở cty mình thì 3 năm sau họ mới xuống quyết toán thuế cua năm nay phải khôgn bạn
    Thường thì vậy nhưng nếu bạn làm tốt sổ sách, chứng từ đây đủ thì họ sẽ để lâu hơn, nếu thấy có dấu hiệu gian lận thì họ sẽ thăm bạn thường xuyên hơn.

Để cẩn tắc vô áy náy thì tốt nhất mỗi năm nên làm đơn đề nghị cơ quan thuế trực tiếp quản lý xuống kiểm tra, chứ tận 3-5 năm thì mệt lắm các bác nhể! chứng từ, sổ sách của mấy năm thì nhiều lắm đấy các bác ạ. sai chỗ nào các bác thuế còn chấn chỉnh kịp thời chứ tận mấy năm sai phạm chất thành núi thì chỉ có Quang tèo thui. cơ quan em dính rùi đấy, từ giờ xếp em bảo mỗi năm làm đơn đề nghị xuống kiểm tra 1 lần đấy bà kon ạ.

nh­ưng cty mình sếp nói là mỗi năm họ xuống quyết toán một lần mà

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối