Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Thuế GTGT của hóa đơn điện nước có được kê khai ko?

em đọc thấy có bác nói rằng hóa đơn điện nước đứng tên chủ nhà thì ko được kê khai thuế GTGT khấu trừ, mà chỉ đưa vào chi phí hợp lý thôi. Như vậy có đúng ko cả nhà? Nếu đúng thì mấy tháng trước em đều khai thuế GTGT để được khấu trừ hết rồi thì bây giờ phải làm sao? Help me! (Bên em có HĐ mượn nhà, trong đó có ghi rõ công ty sẽ chi trả chi phí điện, nước)

Ðề: Thuế GTGT của hóa đơn điện nước có được kê khai ko?

Đúng rồi. Hóa đơn điện nước mang tên chủ nhà thì lấy gì công ty khai chứ

Trích dẫn Gửi bởi BEBIBO
    em đọc thấy có bác nói rằng hóa đơn điện nước đứng tên chủ nhà thì ko được kê khai thuế GTGT khấu trừ, mà chỉ đưa vào chi phí hợp lý thôi. Như vậy có đúng ko cả nhà? Nếu đúng thì mấy tháng trước em đều khai thuế GTGT để được khấu trừ hết rồi thì bây giờ phải làm sao? Help me! (Bên em có HĐ mượn nhà, trong đó có ghi rõ công ty sẽ chi trả chi phí điện, nước)
    Bây giờ chỉ đơn giản là bạn phát hiện ra thì làm bản 01/KHBS điều chỉnh lại mấy tháng sai và nộp số tiền thuế đã kê khai khấu trừ kia. bạn có thể tham khảo hướng dẫn tại công văn 3267/TCT-CS quy định về trường hợp này:

Trường hợp khai bổ sung, điều chỉnh dẫn đến tăng số thuế GTGT phải nộp, giảm số thuế GTGT được khấu trừ, được hoàn thì người nộp thuế phải khai bổ sung, điều chỉnh riêng theo mẫu số 01/KHBS ban hành kèm theo Thông tư số 60/2007/TT-BTC; đồng thời phải nộp số thuế tăng thêm và số tiền phạt chậm nộp phát sinh theo số thuế tăng thêm, không phản ánh số thuế GTGT tăng thêm đó vào Tờ khai thuế giá trị gia tăng mẫu số 01/GTGT (theo ứng dụng Hỗ trợ kê khai)
    Chào bạn!

bác ui, nhưng mà bên e mơí chỉ có đâù vào mà chưa có đâù ra, nghĩa là thuế GTGT vẫn đang được khâú trừ thì có bị phạt tiền ko hay chỉ làm tờ khai bổ sung thôi nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi BEBIBO
    bác ui, nhưng mà bên e mơí chỉ có đâù vào mà chưa có đâù ra, nghĩa là thuế GTGT vẫn đang được khâú trừ thì có bị phạt tiền ko hay chỉ làm tờ khai bổ sung thôi nhỉ?
    Không phạt, không nộp. Chỉ thực hiện điều chỉnh trên tờ khai tháng kê khai điều chỉnh.

Trích dẫn Gửi bởi BEBIBO
    Làm bản 01/KHBS để điều chỉnh nhé, trừong hợp số thuế điều chỉnh tăng thì nộp nó nhé.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi Voi Còi
    Không phạt, không nộp. Chỉ thực hiện điều chỉnh trên tờ khai tháng kê khai điều chỉnh.
    Điều chỉnh gì trên tờ khai tháng điều chỉnh thế VOi CÒi

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Điều chỉnh gì trên tờ khai tháng điều chỉnh thế VOi CÒi
    Vậy làm cái 01/KHBS xong để đó ngồi nhìn hả bạn?

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Làm bản 01/KHBS để điều chỉnh nhé, trừong hợp số thuế điều chỉnh tăng thì nộp nó nhé.
    [/B][/COLOR][/SIZE]
    Người ta nói thuế người ta âm từ đầu đến cuối mà còn tăng cái gì nữa mà nộp với không nộp!? :banghead:

Cái trường hợp này công nhận là giống y chang em, có 2 cách xử lý cái vụ bê bối này:
    + Cách 1: tháng nào sai làm bảng 01/KHBS cho tháng đó ( bảng này không nhất thiết phải lấy trong phần mềm HTTK mà có thể lấy luôn trong thông tư 60/2007/TT-BTC ra xài) điều chỉnh tới tháng này luôn. Không phát sinh thuế đầu ra phải nộp thì không phải nộp phạt gì cả.
    + Cách 2: Lấy luôn số thuế đã kê khai sai mà không làm điều chỉnh tới tháng hiện tại nữa cách này làm bảng 01/KHBS chung cho mấy tháng kê khai sai, số thuế phát sinh đầu vào không được khấu trừ kia thì lấy tiền nộp cho phần bị loại ra đó.

Ai làm theo cách nào cũng được thấy tiện cái nào thì mình dùng cái đó!:cheers1: tôi không bình luận gì thêm.

Chào các bạn!:cheers1:

Trích dẫn Gửi bởi ATM919
    Cái trường hợp này công nhận là giống y chang em, có 2 cách xử lý cái vụ bê bối này:
    + Cách 1: tháng nào sai làm bảng 01/KHBS cho tháng đó ( bảng này không nhất thiết phải lấy trong phần mềm HTTK mà có thể lấy luôn trong thông tư 60/2007/TT-BTC ra xài) điều chỉnh tới tháng này luôn. Không phát sinh thuế đầu ra phải nộp thì không phải nộp phạt gì cả.
    + Cách 2: Lấy luôn số thuế đã kê khai sai mà không làm điều chỉnh tới tháng hiện tại nữa cách này làm bảng 01/KHBS chung cho mấy tháng kê khai sai, số thuế phát sinh đầu vào không được khấu trừ kia thì lấy tiền nộp cho phần bị loại ra đó.

Ai làm theo cách nào cũng được thấy tiện cái nào thì mình dùng cái đó!:cheers1: tôi không bình luận gì thêm.

Chào các bạn!:cheers1:
    Cách 2 lấy đâu ra vậy trời! Đừng nói là cơ quan thuế địa phương hướng dẫn cho bác vậy nhé! Nếu vậy thì bác dể dành mà xài còn ở đây chúng ta trao đổi những gì theo quy định, còn không thì bác cho em xin cái hướng dẫn cụ thể nào đó đi (nếu bác biết), tôi cũng đang muốn học hỏi cái cách thứ 2 của bác để điều chỉnh đây.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối