Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 24

Kê khai thuế GTGT đầu vào

Ðề: Kê khai thuế GTGT đầu vào

Trích dẫn Gửi bởi trần hà
    Xin chào các bác! xin các bác giúp em nhé!
    Trên HĐ điện thoại đầu vào của công ty em có số tiền 125300đ(cả thuế).Được khuyến mại 40920đ còn 84380đ.Đáng lẽ phải kê khai số thuế là 12530 thì em lại kê 8438đ.Vậy em có phải kê lại vào tờ khai thuế đầu vào không?:helpsmilie:
    Thông thường HĐ tiền điện ít bị các pác thuế kiểm tra, họ chỉ quan tấm đến Tên DN, Địa chỉ, MST.
    Số tiền thì bạn hạch toán ở dòng tổng cộng, không cần quan tâm đến những dòng khác. Nếu kê khai sai bạn kê lại cho đúng nhá!

Trên HĐ điện thoại đầu vào của công ty em có số tiền 125300đ(cả thuế).Được khuyến mại 40920đ còn 84380đ.Đáng lẽ phải kê khai số thuế là 12530 thì em lại kê 8438đ.Vậy em có phải kê lại vào tờ khai thuế đầu vào không?:helpsmilie:
    Bạn kê khai thuế GTGT thì kê theo đúng trên hóa đơn, còn tiền khuyến mãi bạn hạch toán giảm chi phí là được rồi.
    Chào

Nh­ưng bảng kê khai thuế đó em đã nộp cho cơ quan thuế rồi vì vậy ngoài phải làm biên bản giải trình thì em phải làm những gi nữa.Thanhks

Về vấn đề này ban kê khai hóa đơn sai tiền VAT thì sẽ bị ảnh hưởng trược tiếp tới VAT khấu trừ trong tháng, nhưng đây là khoản tiền ít bạn cũng k cần thiết phải điều chỉnh đâu. Cuối năm quyết toán thuế GTGT bạn điều chỉnh sau cũng được

Trích dẫn Gửi bởi quynhduan
    Về vấn đề này ban kê khai hóa đơn sai tiền VAT thì sẽ bị ảnh hưởng trược tiếp tới VAT khấu trừ trong tháng, nhưng đây là khoản tiền ít bạn cũng k cần thiết phải điều chỉnh đâu. Cuối năm quyết toán thuế GTGT bạn điều chỉnh sau cũng được
    làm gì còn quyết toán thuế GTGT mà làm .

@trần hà : phải làm kê khai bổ sung nha bạn .

Trích dẫn Gửi bởi loan76

Cám ơn bạn Loan 76 nhé, vì đã bổ sung kiến thức chính xác , & bạn cũng thường nhắc đến tôi trong 1 số bài viết , xin cám ơn 1 lần nữa.
    Tôi tính mời bạn 1 chầu caphê nhưng sợ bạn lại từ chối, tôi thường rất thất vọng khi mời ai mà bị từ chối lắm.
    Về vấn đề trên. Mấy cái hoá đơn diện thoại thường có khoảng KM , nhưng khi kê khai thì tuỳ người. làm gì mà rắc rối đén phải làm KHBS hoạc quyết toán.
    Theo mình thì kê khai theo 2 cách :
    Cách 1 : kê khai theo giá trị chưa thuế & thuế GTGT ở dòng dưới cuối của hoá đơn ( không chú ý đến tiền khuyến mãi, nếu theo cách này thì dòng chưa thuê + thuế GTGT không bằng dòng tổng giá trị thanh toán) thường thì tôi làm theo cách này. vì cơ quan thuế khi duyệt quyết toán thuế nếu họ có kiểm tra hoá đơn thì họ chỉ nhìn vào dòng chưa thuế & tiền thuế GTGT không ai ở không & nhiều thời gian đẻ ngồi cộng lại giá trị tiền thuê + với tiền thuế GTGT đâu.
    Cach 2: lấy giá trị chưa thuế trừ (-) khoản KM rồi kê trên bảng kê dòng chưa thuế, và tiền thuế phản ánh đầy đủ
    Thân chào

Trích dẫn Gửi bởi trungphong
    Cám ơn bạn Loan 76 nhé, vì đã bổ sung kiến thức chính xác , & bạn cũng thường nhắc đến tôi trong 1 số bài viết , xin cám ơn 1 lần nữa.
    Tôi tính mời bạn 1 chầu caphê nhưng sợ bạn lại từ chối, tôi thường rất thất vọng khi mời ai mà bị từ chối lắm.
    Về vấn đề trên. Mấy cái hoá đơn diện thoại thường có khoảng KM , nhưng khi kê khai thì tuỳ người. làm gì mà rắc rối đén phải làm KHBS hoạc quyết toán.

Trên HĐ điện thoại đầu vào của công ty em có số tiền 125300đ(cả thuế).Được khuyến mại 40920đ còn 84380đ.Đáng lẽ phải kê khai số thuế là 12530 thì em lại kê 8438đ.Vậy em có phải kê lại vào tờ khai thuế đầu vào không?
    Trungphong xem kỹ lại câu hỏi nha .Khai nhầm tiền thuế thì phải KKBS chứ .

Còn ca fe thì sẳn sàng nếu bạn ở TPHCM .

Thân chào

Trích dẫn Gửi bởi loan76
    Trungphong xem kỹ lại câu hỏi nha .Khai nhầm tiền thuế thì phải KKBS chứ .

Còn ca fe thì sẳn sàng nếu bạn ở TPHCM .

Thân chào
    Đây là trường hợp khai thiếu thuế đầu vào, chỉ cần qua thang mới kê khai điều chỉnh thep mẫu 01-3/GTGT là đủ rồi

Trích dẫn Gửi bởi loan76

Việc kế toán làm sai sót là điều khó tránh khỏi. Ở đây tiền VAT đầu vào chỉ nhầm lẫn có 2k thui. Tui thiết nghĩ không cần thiết phải làm 01/KHBS làm gì hết

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối