Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 49

Chủ đề: Tính sai thuế GTGT

Tính sai thuế GTGT

Các bác ơi! cho em hỏi:
    Tháng vừa rồi em có suất 1 cái hóa đơn nhưng em lại tính sai giá chưa thuế và thuế GTGT (tổng giá thanh toán vẫn đúng)mà cũng hok thấy bên mua trả lại.Khi kê khai thuế em phát hiện và điều chỉnh lại.Còn trên hóa đơn ghi sai em hok bít xử lý thế nào?Các bác giúp em với.k bít có bị phạt hok nữa?sợ wua nè huhu:sweatdrop::sweatdrop:

Ðề: Tính sai thuế GTGT

Trích dẫn Gửi bởi huyennana
    Các bác ơi! cho em hỏi:
    Tháng vừa rồi em có suất 1 cái hóa đơn nhưng em lại tính sai giá chưa thuế và thuế GTGT (tổng giá thanh toán vẫn đúng)mà cũng hok thấy bên mua trả lại.Khi kê khai thuế em phát hiện và điều chỉnh lại.Còn trên hóa đơn ghi sai em hok bít xử lý thế nào?Các bác giúp em với.k bít có bị phạt hok nữa?sợ wua nè huhu:sweatdrop::sweatdrop:
    Sai giá với thuế như thế nào nhỉ ? không nói rõ, em xem thử thuế suất có đúng chưa, nếu sai thuế suất thì em lãm biên bản hũy hóa đơn ấy, xuất hóa đơn khác .Bên Kia nhìn hóa đơn, chắc thấy đúng thuế suất rồi nên đồng ý, đồng ý rồi thì không cần điều chỉnh, hũy gì cả
    Thân chào

Các bác ơi! cho em hỏi:
    Nếu bạn phát hiện sai nên xin lại HD làm biên bản hủy và xuất lại cái mới.
    Thân chào!

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Sai giá với thuế như thế nào nhỉ ? không nói rõ, em xem thử thuế suất có đúng chưa, nếu sai thuế suất thì em lãm biên bản hũy hóa đơn ấy, xuất hóa đơn khác .Bên Kia nhìn hóa đơn, chắc thấy đúng thuế suất rồi nên đồng ý, đồng ý rồi thì không cần điều chỉnh, hũy gì cả
    Thân chào
    Hok sai thuế suất,chỉ là nhầm lẫn cách tính thuế thôi.tổng giá thanh toán là 4.800.000,thuế suất 5%.thì giá chưa thuế phải là 4.571.429,thuế là 228.571.

Nhưng trong hóa đơn lại ghi ;giá chưa thuế: 4.560.000 ,thuế :240.000 và tổng thanh toán:4.800.000.Chỉ sai trên hóa đơn thôi,còn khi kê khai thuế em điều chỉnh đúng.cứu em huhu

Hok sai thuế suất,chỉ là nhầm lẫn cách tính thuế thôi.tổng giá thanh toán là 4.800.000,thuế suất 5%.thì giá chưa thuế phải là 4.571.429,thuế là 228.571.

Nhưng trong hóa đơn lại ghi ;giá chưa thuế: 4.560.000 ,thuế :240.000 và tổng thanh toán:4.800.000.Chỉ sai trên hóa đơn thôi,còn khi kê khai thuế em điều chỉnh đúng.cứu em huhu
    Chỉ còn cách duy nhất là Hủy HĐ đó và xuất lại HĐ khác cho người ta.
    Có thể KH chưa kê khai Thuế nên chưa phát hiện ra đó.
    mà bạn làm kê khai thế là ko đúng rồi.
    Mặc dù ghi sai nhưngkhi kê khai Thuế bạn phải ghi đúng số tiền trên HĐ mới được. Mặc kệ thuế suất là bao nhiêu.

Trích dẫn Gửi bởi thanhhung
    Cái phần đo đỏ đó nếu cơ quan thuế phát hiện ra thì xử lý như thế này (không phải mặc kệ thuế suất là bao nhiêu đâu Nam Tước):
    Dạ, em biết.
    Nhưgn nếu anh ghi lại đúng mức thuế suất thì cũng không ổn.
    Vậy cách giải quyết tốt nhất là Hủy tờ HĐ đó và xuất lại HĐ khác đúng không anh ?!

Trích dẫn Gửi bởi thanhhung
    Cái phần đo đỏ đó nếu cơ quan thuế phát hiện ra thì xử lý như thế này (không phải mặc kệ thuế suất là bao nhiêu đâu Nam Tước):
    Chít rùi.làm sao bi giờ.Suất từ tháng 5,kê khai nộp cho cơ quan thuế mất rùi.huhu

Trích dẫn Gửi bởi Nam Tước
    Dạ, em biết.
    Nhưgn nếu anh ghi lại đúng mức thuế suất thì cũng không ổn.
    Vậy cách giải quyết tốt nhất là Hủy tờ HĐ đó và xuất lại HĐ khác đúng không anh ?!
    Cách tốt nhất vẫn là thế, nhưng đối tác không chịu hủy thì phải chịu khó điều chỉnh theo cách này vậy.:thumbup::cheers1:

Theo mình thì bạn nên gọi điện lại cho khách hàng và nói rõ với họ, sau đó bạn làm 02 biên bản hủy và xuất lại hóa đơn mới gởi lên cho họ , bạn nói với họ gởi về cho ban biên bản hủy kèm theo tờ hóa đơn sai kia về là xong, mình thì xử lý như vậy đó, và cũng cảm thấy yên tâm nữa. Chúc bạn may mắn!

Trích dẫn Gửi bởi Nam Tước
    Chỉ còn cách duy nhất là Hủy HĐ đó và xuất lại HĐ khác cho người ta.
    Có thể KH chưa kê khai Thuế nên chưa phát hiện ra đó.
    mà bạn làm kê khai thế là ko đúng rồi.
    Mặc dù ghi sai nhưngkhi kê khai Thuế bạn phải ghi đúng số tiền trên HĐ mới được. Mặc kệ thuế suất là bao nhiêu.
    Nhưng khi kê khai nó tự nhảy mừ? em hok giám sửa.bây giờ em phải làm sao đây các bác?sợ wua rùi nè.:banghead:
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi anan
    Theo mình thì bạn nên gọi điện lại cho khách hàng và nói rõ với họ, sau đó bạn làm 02 biên bản hủy và xuất lại hóa đơn mới gởi lên cho họ , bạn nói với họ gởi về cho ban biên bản hủy kèm theo tờ hóa đơn sai kia về là xong, mình thì xử lý như vậy đó, và cũng cảm thấy yên tâm nữa. Chúc bạn may mắn!
    Liệu có đc hok bác.Vì suất từ tháng 5,sang tháng 6 em suất 2 cái nữa rùi bây giờ lại viết tháng 5 có ổn hok bác?

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối