Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Ðề: Có cần làm biên bản hủy.

Trích dẫn Gửi bởi tieuadau
    cho em hỏi Hd VAT viết sai em xé ra rồi thì mới phát hiện ghi sai số lượng em chưa giao cho khách hàng. Vậy em có cần hủy hai bên cùng ký hay k ạ? hay em chỉ cần bên em tự hủy là dc. Hic giúp em dzoi1...:helpsmilie:
    Nếu chưa xé rời thì ko cần làm biên bản hủy.
    Nếu đã xé rời thì fải làm biên bản hủy.
    Thân !

cho em hỏi Hd VAT viết sai em xé ra rồi thì mới phát hiện ghi sai số lượng em chưa giao cho khách hàng. Vậy em có cần hủy hai bên cùng ký hay k ạ? hay em chỉ cần bên em tự hủy là dc. Hic giúp em dzoi1...:helpsmilie:
    + Hóa đơn mua của cơ quan thuế thì khi xé xong rùi mà hủy thì phải làm biên bản hủy và gửi cho đối tác ký và đóng dấu.
    + Hóa đơn tự in thì xé và không xé cũng giống nhau miễn sao chưa đi giao cho KH là ok, kẹp nguyên 3 liên lại để đóng vào xập + chung xập liên 1, trườg hợp này chỉ cần kê khai hủy mà thôi.

Thân chào!

Hóa đơn đã xé rồi thì bắt buộc phải làm biên bản hủy và có chữ ký của 2 bên bạn nhé.
    Căn cứ điểm 1.10 mục VI phần B Thông tư 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 hướng dẫn thi hành Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn hướng dẫn: " Những trường hợp hóa đơn đã xé rời khỏi quyển, sau đó phát hiện sai phải hủy bỏ thì tổ chức, cá nhân phải lập biên bản có chữ ký xác nhận của bên mua hàng, bên bán hàng, nếu là tổ chức phải có ký xác nhận ( đóng dấu) của người đứng đầu tổ chức; bên mua hàng, bên bán hàng phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về số hóa đơn hủy bỏ"

Trích dẫn Gửi bởi pttd2007
    Hóa đơn đã xé rồi thì bắt buộc phải làm biên bản hủy và có chữ ký của 2 bên bạn nhé.
    Căn cứ điểm 1.10 mục VI phần B Thông tư 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 hướng dẫn thi hành Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn hướng dẫn: " Những trường hợp hóa đơn đã xé rời khỏi quyển, sau đó phát hiện sai phải hủy bỏ thì tổ chức, cá nhân phải lập biên bản có chữ ký xác nhận của bên mua hàng, bên bán hàng, nếu là tổ chức phải có ký xác nhận ( đóng dấu) của người đứng đầu tổ chức; bên mua hàng, bên bán hàng phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về số hóa đơn hủy bỏ"
    Hihi, nhưng nếu hóa đơn tự in được sự đồng ý của Tổng cục thuế thì nó chỉ có thùng thôi chứ không có quyển, vậy làm sao để phân biệt chưa xé khỏi quyển và không quyển hả bạn, cái này mình cần phân biệt rạch ròi ra 2 trường hợp HĐ tự in và hóa đơn mua của cơ quan thuế bạn à!:cheers1:

Thân chào!

Đối với HĐ tự in thì lại khác, vì nó có xé rời đâu.
    Ở đây trường hợp này người ta hỏi là HĐ mua chứ ko fải tự in.
    Vậy nên ở đây làm biên bản hủy 2 bên ký.
    Xong :cheers1:

Có khách hàng khó kô chịu ký biên bản hủy Hđơn áh. Có 1 lần em viết HĐơn bị sai, nhưng chưa gửi wa bên khách hàng, cái đó là lỗi do bên em. Bên đó kô chịu ký, cuối cùng chị któan trưởng nói:"...khéo léo dán HĐơn lại như khi nó ở trong cùi". Hic, khổ thiệt.

Có sai có chie tiêu khác ko? cụ thể là chỉ tiêu thành tiền , tiền thuế
    Nếu sai 2 chỉ tiêu trên thì làm như trên còn sai 1 tí ở mục sô lượng thì sửa sai tại chổ đóng dấu treo

Các hóa đơn khi xé rời, mặc dù đơn vị mua nhận hay chưa nhận thì phải lập biên bản huỷ,chỉ chỉnh sửa ví dụ ghi sai điạ chỉ là 69 chỉnh lại là 68 thì được,ngoài các điều kiện khác thì ko chỉnh sửa được,bắc buộc phải lập biên bản huỷ, nếu ko cơ quan thuế sẽ phạt .

Trích dẫn Gửi bởi tiahyvong
    Có khách hàng khó kô chịu ký biên bản hủy Hđơn áh. Có 1 lần em viết HĐơn bị sai, nhưng chưa gửi wa bên khách hàng, cái đó là lỗi do bên em. Bên đó kô chịu ký, cuối cùng chị któan trưởng nói:"...khéo léo dán HĐơn lại như khi nó ở trong cùi". Hic, khổ thiệt.
    Mình cũng thế đấy.mình ghi hóa đơn ko sai nhung tại thấy chưa rõ ở ô thành tiền ở liên 2 nên tô lại cho rõ và đã xé ra nhưng chưa giao cho KH.Nhưng anh kế toán trưởng ko chịu thế rồi mình đành fair dán lại rồi gấp vào nình thường hiccc.Có ai như mình nữa ko?hi

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối