Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Thực hiện kế toán

Thưa các "Cụ" dân kế toán!
    E là dân mới tốt nghiệp nên thắc mắc lắm về việc làm kế toán DN với các cơ quan quản lý hoạt động.
    Mong các bác chỉ gião em với.:hichic:
    1/ Hàng tháng mình thu thập hóa đơn đàu ra đầu vào và kê khai trên phần mềm in ra (1/tờ khai;2/bảng kê đầu ra;3/bảng kê đầu vào)nộp cho cơ quan thuế? Còn các chứng từ thì mình lưu lại hay nộp cùng với bảng kê luôn? hàng quí thì cần nộp thêm các thứ gì?:muongita:
    2/Ở công ty e đang làm có 1Giams đốc;3 thợ thi công;1 nhân viên KD; 1 kế toán; để đăng kí ds sử dụng các lao động này em cần đến đâu để đăng kí? có cần nộp bảng lương này cho cơ quan nào không hay chỉ nộii bộ thôi? GĐ không muốn đóng thuế TTNCN của bản thân cũng như các nhân viên khác. em phải làm gì? GĐ bảo e làm hợp đồng lao động thời vụ nhưng e mù tịt! :chetroi:
    Thú thật với các "Cụ" khi học xong Đh kế toán e chỉ biết gặp chứng từ nào ngày nào thì định khoản, vào sổ sách kế toán,xác định kết quả kinh doanh trên những quyển tập các chứng từ mẫu thôi
    Tính toán như những bài toán chứ đâu có biết tới cái hợp đồng lao động, phải làm như thế nào, phải lập bao nhiêu bản gửi đi đâu và cơ quan quản lý nào nữa?:santa:
    E cũng tìm hiểu luật lao động và sử dụng lao động thì biết về chế độ cho người lao động như thế nào là đúng là sai thôi chứ không thấy hướng dẫn phải thực hiện thu thập các "bằng chứng" về ngừoi lao động cho "ai" biết bằng các thủ tục nào cho ngừoi mới như em đây đâu cả? Hay em chưa tìm đúng cái để đọc và học hỏi?!:motsach:
    Thật buồn vì em tốt nghiệp mà biết rất ít về thực tế việc làm kế toán như thế nào.
    Mong các "Cụ" chỉ dạy thêm cho e nhé!
    Cảm ơn các "Cụ" đân kế toán!:momong:
    Ước gì các trường đại học có một mô hình nghề nghiệp thực tế áp dụng vào các chương trình dạy bên cạnh việc thực tập cuối khóa chắc sinh viên kế toán mới ra trường có thể tự tin làm một người kế toán khi đối diện với thực tế; khi cơ bản có thể làm đúng tuần tự của kế toán tổng hợp.

View more random threads:

1/ Hàng tháng mình thu thập hóa đơn đàu ra đầu vào và kê khai trên phần mềm in ra (1/tờ khai;2/bảng kê đầu ra;3/bảng kê đầu vào)nộp cho cơ quan thuế? Còn các chứng từ thì mình lưu lại hay nộp cùng với bảng kê luôn? hàng quí thì cần nộp thêm các thứ gì?
    Cũng mới đi làm một thời gian, xin trả lời câu hỏi của bạn. Các chứng từ bạn lưu lại đó, chờ một khoảng thời gian sau, cơ quan thuế sẽ rờ đến mà kiểm tra đó bạn.Lưu giữ cho tốt đó/

Ở công ty e đang làm có 1Giams đốc;3 thợ thi công;1 nhân viên KD; 1 kế toán; để đăng kí ds sử dụng các lao động này em cần đến đâu để đăng kí? có cần nộp bảng lương này cho cơ quan nào không hay chỉ nộii bộ thôi? GĐ không muốn đóng thuế TTNCN của bản thân cũng như các nhân viên khác. em phải làm gì? GĐ bảo e làm hợp đồng lao động thời vụ nhưng e mù tịt! :chetroi:
    Sử dụng lao động thì sử dụng thôi, chứ báo cáo ai đâu. Tuy nhiên phải Đăng Ký thang bảng lương gởi cho thuế.
    Bạn có thể làm hợp đồng lao động ngắn hạn, 3 tháng thôi là không phải đóng BH.

Ðề: Thực hiện kế toán

Mình cũng sắp ra trường nhưng thú thật mình không thể hình dung ra được công việc của một người kế toán trên thực tế như thế nào!
    Lúc đi học thì chỉ học lý thuyết thôi. Về sổ sách , công tác kế toán là mình rất ít , thậm chí là không được va chạm!
    => bây giờ mình cũng rất lo!

Re: Ðề: Thực hiện kế toán

Trích dẫn Gửi bởi huyen1988
    Mình cũng sắp ra trường nhưng thú thật mình không thể hình dung ra được công việc của một người kế toán trên thực tế như thế nào!
    Lúc đi học thì chỉ học lý thuyết thôi. Về sổ sách , công tác kế toán là mình rất ít , thậm chí là không được va chạm!
    Không sao, sau này bạn sẽ gặp phải, cứ mỗi lần bị la mắng là mỗi lần biết thêm một kinh nghiệm

Ðề: Thực hiện kế toán

Trích dẫn Gửi bởi huyen1988
    Thực tế, nếu DN chỉ 1 mình làm kế toán, thì phải biết cách viết hóa đơn, khai bóa thuế hàng tháng, hàng quý. Làm hợp đồng, trực điện thoại, làm lương,....giúp Sếp đi tiếp khách. đi mua hóa đơn để hợp thức hóa chi phí, quăng phong bì vèo vèo....ôi kể hoài không thấy hết.:sorrynha:
    Còn vào làm DN có nhiều người làm kế toán, thì được họ hướng dẫn từ từ..

Ðề: Re: Thực hiện kế toán

sd lao đông la phai đăng ký chứ. hiện tại cty co bao nhiu nhan vien chinh thuc thi phai ke khai ra lun, con trong tg thu viec thi moi ko can ke khai. Nhu mjnh ke khai lao đông thi điền thông tin vào bảng mẫu mua tại quận mình làm, sau đo đăng ky trên quận lun. con khai báo thuế thi chi nộp tờ khai thui.

Ðề: Re: Thực hiện kế toán

Phamtrinh90 ơi! vậy là mình lên quận (hay chi cục thuế) hỏi mẫu kê khai lao động là người ta chỉ hả? Sau đó nộp ở đó luôn hay xuống cơ quan thuế Nộp? Rồi mình làm bảng lương lưu lại tại cơ quan hả? Có Bắt buộc mình phải làm hợp đồng kèm theo bảng lương không? theo mình biết thì cứ mỗi 3 tháng mình phải ký hợp đồng mới voiws người lao động phải không?
    Nếu sở lao động đến hỏi thì mình phải trình các hợp đồng lao động hả?
    Nếu thuê lao động thời vụ thì mình có lập danh sách (bao gồm nội dung gì?) rồi cho tùng người ký và Giám đốc ký không? Như vậy mình mới đưa nó vào chi phí hợp lý được pk?
    Cảm on trinh nhé!
    Dân kế toán cùng giúp mình nhé? Cảm ơn!