Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Hoàn thuế GTGT!!!

Hoàn thuế GTGT!!!

Xin chào cà nhà!!!
    Mình là kế toán mới ra trường hiện đang làm cho 1 Cty XNK và thương mại tổng hợp.
    Trong năm 2010 vừa rồi Công ty mình có mua quặng sắt trong nước của Cty A (VAT đầu vào 10%). Và thuê DV vận chuyển của công ty B để chuyển quặng từ mỏ Cty A về kho công ty (HĐ VAT 10%). Hàng này sau đó Cty mình đã xuất khẩu.
    Nhưng vừa rồi đọc lại luật thuế GTGT. TT129 Và TT32 mình thấy rằng mặt hàng quặng sắt của cty mình khi xuất khẩu sẽ thuộc diện không chịu mức thuế suất 0%. Nếu như vậy thì toàn bộ thuế GTGT đầu vào của hàng, DV vận chuyển cty mình sẽ không được khấu trừ.
    Mình đang rất lo lắng không biết những điều mình tìm hiểu trên có đúng không?!(Thuế GTGT đầu vào của hàng, DV v/c cty mình không đc khấu trừ hay được khấu trừ). Rất mong nhận được sự giúp đỡ, giải đáp vướng mắc của mọi người trong diễn đàn. (Mọi người giúp mình càng sớm càng tốt nha ^.^ thanks mọi người trước)

View more random threads:

Trích dẫn Gửi bởi voicoi0206
    Xin chào cà nhà!!!
    Mình là kế toán mới ra trường hiện đang làm cho 1 Cty XNK và thương mại tổng hợp.
    Trong năm 2010 vừa rồi Công ty mình có mua quặng sắt trong nước của Cty A (VAT đầu vào 10%). Và thuê DV vận chuyển của công ty B để chuyển quặng từ mỏ Cty A về kho công ty (HĐ VAT 10%). Hàng này sau đó Cty mình đã xuất khẩu.
    Nhưng vừa rồi đọc lại luật thuế GTGT. TT129 Và TT32 mình thấy rằng mặt hàng quặng sắt của cty mình khi xuất khẩu sẽ thuộc diện không chịu mức thuế suất 0%. Nếu như vậy thì toàn bộ thuế GTGT đầu vào của hàng, DV vận chuyển cty mình sẽ không được khấu trừ.
    Mình đang rất lo lắng không biết những điều mình tìm hiểu trên có đúng không?!(Thuế GTGT đầu vào của hàng, DV v/c cty mình không đc khấu trừ hay được khấu trừ). Rất mong nhận được sự giúp đỡ, giải đáp vướng mắc của mọi người trong diễn đàn. (Mọi người giúp mình càng sớm càng tốt nha ^.^ thanks mọi người trước)
    Nếu mặt hàng chịu thuế 0% thì thuế đầu vào GTGT được khấu trừ.

Còn nếu mặt hàng không chịu thuế thì thuế đầu vào GTGT được tính vào giá trị hàng mua.

Ðề: Hoàn thuế GTGT!!!

Trích dẫn Gửi bởi voicoi0206
    Xin chào cà nhà!!!
    bạn đọc ở đau thế. bạn nên đọc luất thuế GTG mới nhất coi 26 mặt hàng, DV không thuộc đối tượng của thuế GTGT coi đi. nếu quạng sắt ko thuộc 26 mặt hàng đó thì VAT đàu vào của bạn được khấu trừ bình thường và cty bạn có quyền xin hoàn thuế

Ðề: Hoàn thuế GTGT!!!

Chào bạn.mình gio mới đọc được câu hỏi của bạn, theo mình thì mặt hàng quặng khi xuất khẩu chịu thuế 0% sẽ khác với không chịu thuế bạn ah. Vì vậy, công ty bạn vẫn được khấu trừ thuế bình thường