Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Báo cáo thuế! ^^! ACE vào giúp em với ạ!

Bổ sung:
    :thodai: Tại sao em không nạp dữ liệu được ở phần mềm Tax online nhỉ?
    :thodai: ấn nạp hoài mà không được!:thodai:
    có ai bị như em không?
    Nếu không phiền thì cho em hỏi gửi BC sử dụng hóa đơn, thuế Tạm tính bằng Tax như nào ạ? Có hình ảnh hay video thì cho em xin được luôn k ạ:thodai: em làm xong ở HTKK rồi mà Tax nó k chịu nạp...
    :thodai:
    :giabo: tình hình là Quý này là em lần đầu làm báo cáo thuế, thì có cái thắc mắc như này:
    - Hóa đơn ăn uống tiếp khách có phải kê khai trong tờ kê khai HDD đầu vào k?
    - Tờ kê khai báo thuế tạm tính thì các chi phí phát sinh thì chỉ là các chi phí có hóa đơn hay là tất cả các chi phí a-z phát sinh trong quý ạ? ( Vì em thấy quý trc ở tờ kê khái 1 kiểu e cộng chi phí 3 tháng trong sổ quỹ ra 1 kiểu )
    Nếu mà chi phí nó lớn hơn doanh thu :conma: âm thì có làm sao k ạ?
    :conma: Và cho e hỏi ngoài là:
    Tiền quỹ âm thì có bị gì k? Nếu có cho em cái thông tư hay văn bản pháp luật với ạ? :conma: Chỗ e làm đang bị đói kém k ký đc hợp đồng nên đang vật vã :conma:
    mong ace giúp đỡ, có gì thắc mắc về câu hỏi thì bảo e. E sẽ miêu tả T___T!

View attachment 14338

:nhaykieumoi::nhaykieumoi: Thế này giờ tính sao ạ! các bác

Ðề: Báo cáo thuế! ^^! ACE vào giúp em với ạ!

- Khoản ăn uống tiếp khách cũng là một khoản chi phí hợp lý nên bạn có thể kê khai vào Bảng kê đầu vào. Tuy nhiên, nếu quá nhiều sẽ dễ bị thuế chú ý mà thuế lại gạt bớt ra. Vậy nếu trong tháng có nhiều hóa đơn như vậy thì nên kê khai bớt vào tháng sau, đừng kê một thể vào một tháng.
    - Các khoản chi phí có hóa đơn được xem là các khoản chi phí phục vụ cho hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp đều được làm chi phí trong quý, còn nữa tời khai thuế TNDN tạm tính thì không nhất thiết phải chuẩn chỉnh chi phí luôn bạn à. Ước tính so với doanh thu, thu nhập thôi bạn à.
    - Có thể lỗ hoặc lãi, nếu là lãi thì bạn có thể nộp thuế TNDN tạm tính quý luôn.
    - Chi phí lơn hơn doanh thu tât nhiên là có thể xảy ra, nên trường hợp này lỗ không sao cả, lỗ nhiều lần quá cũng không được.
    - Quỹ tiền mặt âm theo nguyên tắc là chắc chắn không được nhưng thực tế vẫn xảy ra bình thường, vậy nên bạn có thể cân đối như vay cá nhân bằng tiền mặt để hết âm ấy mà. Khi nào có tiền thì có thể thanh toán khoản nợ vay đó.

Trích dẫn Gửi bởi huyquan2404
    - Khoản ăn uống tiếp khách cũng là một khoản chi phí hợp lý nên bạn có thể kê khai vào Bảng kê đầu vào. Tuy nhiên, nếu quá nhiều sẽ dễ bị thuế chú ý mà thuế lại gạt bớt ra. Vậy nếu trong tháng có nhiều hóa đơn như vậy thì nên kê khai bớt vào tháng sau, đừng kê một thể vào một tháng.
    - Các khoản chi phí có hóa đơn được xem là các khoản chi phí phục vụ cho hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp đều được làm chi phí trong quý, còn nữa tời khai thuế TNDN tạm tính thì không nhất thiết phải chuẩn chỉnh chi phí luôn bạn à. Ước tính so với doanh thu, thu nhập thôi bạn à.
    - Có thể lỗ hoặc lãi, nếu là lãi thì bạn có thể nộp thuế TNDN tạm tính quý luôn.
    - Chi phí lơn hơn doanh thu tât nhiên là có thể xảy ra, nên trường hợp này lỗ không sao cả, lỗ nhiều lần quá cũng không được.
    - Quỹ tiền mặt âm theo nguyên tắc là chắc chắn không được nhưng thực tế vẫn xảy ra bình thường, vậy nên bạn có thể cân đối như vay cá nhân bằng tiền mặt để hết âm ấy mà. Khi nào có tiền thì có thể thanh toán khoản nợ vay đó.
    :gatdau: em cảm ơn bác! nhưng khổ lỗi! @@! vay rồi mà vẫn bị âm. hic. Mà suốt mấy tháng nay k ký được hợp đồng thì lỗ liên miên thui ạ! :conma:

làm cái vay 100tr cá nhân đi bạn, nếu thiếu vy tiếp. và hạch toán vào 3388 nhé, k có lãi suất
    nguyên tắc để quỹ TM âm là sai đó.
    Hóa đơn nào có VAT thì kê hết vào bảng kê
    Thuế TNDN tạm tính tạm thời bạn dựa trên DT và cho đại một con số nhiều hơn DT tí
    Dn k kí dc Hợp đồng thì k có DT ,,,,lấy tiền đâu ra chi trả luơg, tiền điện thoại, nước,,,,->tốt nhất đi vay or đi mượn tiền

Trích dẫn Gửi bởi buibinh009
    làm cái vay 100tr cá nhân đi bạn, nếu thiếu vy tiếp. và hạch toán vào 3388 nhé, k có lãi suất
    nguyên tắc để quỹ TM âm là sai đó.
    Hóa đơn nào có VAT thì kê hết vào bảng kê
    Thuế TNDN tạm tính tạm thời bạn dựa trên DT và cho đại một con số nhiều hơn DT tí
    Dn k kí dc Hợp đồng thì k có DT ,,,,lấy tiền đâu ra chi trả luơg, tiền điện thoại, nước,,,,->tốt nhất đi vay or đi mượn tiền
    :conma: bên em âm từ tháng trước, hic. e mới làm nên cứ để đó. Trong tháng, thì thiếu tiền vay để chi trả nhưng không hạch toán, giờ chốt lại thì âm tương đối....... :conma: em mới làm, giờ e cứ bị loạn sao đó.
    :hichic:

Là giấy vay tiền khống trc cái ngày quỹ Tiền mặt bị âm đó, phỈ CÓ CHỮ KÍ NGƯỜI CHO VAY=> hêt âm. Phải hạch toán vào Nợ 3388/ có 111,112
    Thực chất đây chỉ là trường hơp đối phí vs thuế và hợp thức háo cp thui, thực tế thì k có chiện âm TM vì mua bán cái gi sếp cũng tự chi , thu hết ,mà k phát sinh Dt nên TM nó âm. K sao đâu bạ làm như tớ nói là ok

Trích dẫn Gửi bởi bangkhoc
    :conma: bên em âm từ tháng trước, hic. e mới làm nên cứ để đó. Trong tháng, thì thiếu tiền vay để chi trả nhưng không hạch toán, giờ chốt lại thì âm tương đối....... :conma: em mới làm, giờ e cứ bị loạn sao đó.
    :hichic:

Trích dẫn Gửi bởi buibinh009
    Là giấy vay tiền khống trc cái ngày quỹ Tiền mặt bị âm đó, phỈ CÓ CHỮ KÍ NGƯỜI CHO VAY=> hêt âm. Phải hạch toán vào Nợ 3388/ có 111,112
    Thực chất đây chỉ là trường hơp đối phí vs thuế và hợp thức háo cp thui, thực tế thì k có chiện âm TM vì mua bán cái gi sếp cũng tự chi , thu hết ,mà k phát sinh Dt nên TM nó âm. K sao đâu bạ làm như tớ nói là ok
    :ngaytho: vâng em cảm ơn bác! tháng trước âm ồi thì để đó vậy, mai lên bàn vs sếp để làm phát tháng này k âm....

nhờ mọi người giúp em với ạ!
    trong quý 1 năm nay công ty em có tống DT= 554 triệu
    Các Cp được trừ= hhdv mua vào + lương trả nv = 486 triệu
    nếu tính ra thì quý 1 công ty của em lãi 68 triệu nhưng theo báo cáo kinh doanh quyết toán năm ngoái lại bị lỗ 69 triệu vậy em phải chuyển lỗ như thế nào để ko phải nộp thuế TNDN tạm tính ạ? em hiểu láng máng là 69 triệu này được tính vào cp được trừ của q1 nên sẽ cộng vào chi phí của q1 để báo DN lỗ luôn phải ko ạ?
    Từ 1/7/2013 vì công ty em có tổng dt năm < 20 tỷ nên sẽ áp dụng mức thuế suất là 20% luôn đúng ko ạ? Nói chung là em vẫn chưa hình dung được khi quyết toán thuế tndn cuối năm thì sẽ làm như nào. hix.
    Em hỏi ngu hơi nhiều mong đừng ai mắng vốn em ạ!

Trích dẫn Gửi bởi thutrang2101
    nếu tính ra thì quý 1 công ty của em lãi 68 triệu nhưng theo báo cáo kinh doanh quyết toán năm ngoái lại bị lỗ 69 triệu vậy em phải chuyển lỗ như thế nào để ko phải nộp thuế TNDN tạm tính ạ? em hiểu láng máng là 69 triệu này được tính vào cp được trừ của q1 nên sẽ cộng vào chi phí của q1 để báo DN lỗ luôn phải ko ạ?
    Từ 1/7/2013 vì công ty em có tổng dt năm < 20 tỷ nên sẽ áp dụng mức thuế suất là 20% luôn đúng ko ạ? Nói chung là em vẫn chưa hình dung được khi quyết toán thuế tndn cuối năm thì sẽ làm như nào. hix.
    :daica: ngồi hóng mọi ng giải thích! để e học hỏi

Bạn làm vậy đúng rùi đó, chỉ dc chuyển lỗ của năm trc sang quý 1 thui,
    Từ 1/7/2013 vì công ty em có tổng dt năm < 20 tỷ nên sẽ áp dụng mức thuế suất là 20%=> chuẩn lun k cần chỉnh
    Nói chung là em vẫn chưa hình dung được khi quyết toán thuế tndn cuối năm thì sẽ làm như nào =>quyết toán ntn thì xem lại tất cả chỉ tiêu trên bảng quyết toán đó bạn, cái cp nào cần loại ra thì loại cái nào đưa vào đâu thì đều có hướng dẫn cụ thể hết trên cái bảng đó,,,còn làm ntn thì chịu k viết ra đây dc:k5798618::k5798618::k5798618:

Trích dẫn Gửi bởi thutrang2101

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối