Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Hóa đơn thông thường trong HTKK3.0

Tớ muốn hỏi cả nhà một chút! vấn đề này tớ tham khảo vài diễn đàn, và mỗi người lại có một ý kiến khác nhau, chẳng biết đâu mà lần cả! :chetroi:
    Trước đây ở phần HTKK 2.5 tớ vẫn kê khai hóa đơn thông thường (hóa đơn trực tiếp) ở Mục HHDV mua vào không chịu thuế.
    Giờ tớ kê vào mục 2. HHDV không đủ điều kiện khấu trừ thuế.
    Xin hỏi ý kiến của mọi người như thế nào?
    Có kê khai hay không???
    Có thì kê vào mục nào?
    Không thì vì sao? có văn bản hướng dẫn nào quy định không?
    Thank cả nhà!

Ðề: Hóa đơn thông thường trong HTKK3.0

Trích dẫn Gửi bởi ga_con30
    Tớ muốn hỏi cả nhà một chút! vấn đề này tớ tham khảo vài diễn đàn, và mỗi người lại có một ý kiến khác nhau, chẳng biết đâu mà lần cả! :chetroi:
    Trước đây ở phần HTKK 2.5 tớ vẫn kê khai hóa đơn thông thường (hóa đơn trực tiếp) ở Mục HHDV mua vào không chịu thuế.
    Có kê khai hay không???
    Có thì kê vào mục nào?
    Thank cả nhà!
    Theo tớ ko kê vào mục "hàng hóa ko đủ điêù kiên để khâu trừ thuế" vì mục này dành cho những hóa đơn ko hợp lệ VD: hóa đơn >20tr ko chuyển qua ngân hàng, ko bít mọi người có ý kiến gì không?

Ðề: Re: Hóa đơn thông thường trong HTKK3.0

haiz, mỗi người một ý!
    Người thì bảo kê vào mục 2- HHDV mua vào không đủ điều kiện khấu trừ thuế
    Người thì bảo kê vào mục 3-HHDV mua vào chịu thuế và không chịu thuế đủ điều kiện khấu trừ thuế
    Người thì bảo không kê
    Nói tóm lại là thế nào nhỉ???

Theo mình cho vào mục 5 - HHDV ko phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT

Đúng rùi. Mình nghĩ là không p kê khai đâu, chỉ khi nào quyết toán thuế thì mình mới kê khai vào TNDN tạm tính thôi.:k5798618:

Ðề: Re: Hóa đơn thông thường trong HTKK3.0

haiz, mỗi người một ý!
    Người thì bảo kê vào mục 2- HHDV mua vào không đủ điều kiện khấu trừ thuế
    Người thì bảo kê vào mục 3-HHDV mua vào chịu thuế và không chịu thuế đủ điều kiện khấu trừ thuế
    Người thì bảo không kê
    Nói tóm lại là thế nào nhỉ???
    theo tớ hóa đơn thông thường ko cần phải kê vào tờ khai thuế gtgt đâu. vậy nên ko cần phải kê vào bảng kê làm gì.

Có kê khai hay không???
    Có thì kê vào mục nào?
    Thank cả nhà!
    Cái hóa đơn trực tiếp này có thuế không mà đủ với không đủ, kê vào mục nào cũng không ảnh hưởng hết. Không kê cũng không vấn đề luôn.

Bản chất của tờ khai là gì? cái tờ hóa đơn trực tiếp kia có thuế không?

mình ko kê khai hoá đơn không chịu thuế

Chào cả nhà !
    cho e hỏi là nếu ko đc kê khai HD trực tiếp hay HD thông thường vào tờ khai thuế thì như cty e thì ntn ? cty e là buôn bán linh kiện máy may CN, hàng hóa bên e hầu như là lấy hóa đơn bên các cửa hàng hay DN tư nhân. Bên đó người ta chỉ xuất HD thông thường thôi, ở phần mềm trước e kê vào mục hàng hóa ko chịu thuế thì chỉ ko có thuế để đc khấu trừ thôi chứ vẫn tính đc vào chi phí. Nếu bây giờ bảo ko đc kê khai thi bên e hach toán ntn ? vì đó là giá vốn của bên em mà? Mong mọi người chỉ giúp ??

Trích dẫn Gửi bởi thuykom
    Chào cả nhà !
    cho e hỏi là nếu ko đc kê khai HD trực tiếp hay HD thông thường vào tờ khai thuế thì như cty e thì ntn ? cty e là buôn bán linh kiện máy may CN, hàng hóa bên e hầu như là lấy hóa đơn bên các cửa hàng hay DN tư nhân. Bên đó người ta chỉ xuất HD thông thường thôi, ở phần mềm trước e kê vào mục hàng hóa ko chịu thuế thì chỉ ko có thuế để đc khấu trừ thôi chứ vẫn tính đc vào chi phí. Nếu bây giờ bảo ko đc kê khai thi bên e hach toán ntn ? vì đó là giá vốn của bên em mà? Mong mọi người chỉ giúp ??
    Bản chất của tờ khai thuế GTGT là để khấu trừ THUẾ GTGT, mấy cái hóa đơn đó k có thuế gtgt thì không kê khai, chứ không phải là không có giá trị pháp lý. Bên bạn toàn hóa đơn bán hàng thì không được khấu trừ thuế GTGT thôi chứ không phải là hóa đơn ma, có gì đâu mà không được đưa vào giá vốn. Bạn không kê khai nhưng phải giữ lại để chứng minh chi phí với Thuế nhé, hạch toán, đưa vào giá vốn bình thường.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối