Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Ðề: kê khai phí xăng dầu trên 3.0

Phí xăng dầu không chịu thuế. Không kê khai vào đâu cả !Chỉ hạch toán trên sổ sách thôi.

bạn cộng vào giá trị đầu vào chưa có thuế

Trích dẫn Gửi bởi hana.haui
    bạn cộng vào giá trị đầu vào chưa có thuế
    nếu cộng vào giá trị đầu vào thì cột (9) thuế suất 10%, và cột (10) thuế GTGT sẽ tự động nhảy-> số sẽ không đúng
    nếu cộng vào thì số thuế GTGT pahỉ nhập tay sao?????????
    theo mình thì kê ở mục 2(hàng hóa không đủ điều kiện khấu trù)
    xin mọi người cho ý kiến

Trích dẫn Gửi bởi thucoi158
    nếu cộng vào giá trị đầu vào thì cột (9) thuế suất 10%, và cột (10) thuế GTGT sẽ tự động nhảy-> số sẽ không đúng
    nếu cộng vào thì số thuế GTGT pahỉ nhập tay sao?????????
    theo mình thì kê ở mục 2(hàng hóa không đủ điều kiện khấu trù)
    xin mọi người cho ý kiến
    Phí xăng dầu sẽ tính vào giá chưa thuế. Bạn vào mẫu của bảng kê (Mục công cụ) trong phần mêm HTKK, lưu thành 1 file exel mới, sau đó kê dữ liệu lên file exel thì giá thanh toán sẽ không tự nhảy mà bạn phải nhập. Mở lại bảng kê trong phần mềm, tải bảng kê đó lên thì nó sẽ tự nhận dữ liệu, dù không khớp nếu bạn tính lệch giá.

Vấn đề chi phí xăng dầu khi kê khai thuế có 2 cách xử lý

Cách 1: Chỉ kê khai tiền hàng và thuế GTGT, không kê khai lệ phí xăng dầu, áp dụng khi mua ít xăng dầu, CP này không đáng kể
    Cách 2: Mỗi hoa đơn xăng dầu kê khai làm 2 dòng, 1 dòng tiền hàng và thuế GTGT, hàng còn lại ghi lệ phí xăng dầu với thuế suất = 0, thuế GTGT = 0. Làm cách này chuẩn nhất nhưng mà rắc rối nên thường mình làm cách 1. Mỗi năm tiền mau xăng dầu các loại của Cty mình khoảng hơn 3 tỷ nhưng cũng chẳng thấy cục thuế bắt lỗi mà có bắt lỗi thì phạt vi phạm hành chính chứ không làm mất thuế GTGT được khấu trừ đâu.

phí xăng dâù bạn k fai cho vào báo cáo thuế đâu. Bạn hãy kê Phí xăng dâù đó vào phí để hoạch toán sổ sách.

Trích dẫn Gửi bởi bvhung
    Vấn đề chi phí xăng dầu khi kê khai thuế có 2 cách xử lý

Cách 1: Chỉ kê khai tiền hàng và thuế GTGT, không kê khai lệ phí xăng dầu, áp dụng khi mua ít xăng dầu, CP này không đáng kể
    Cách 2: Mỗi hoa đơn xăng dầu kê khai làm 2 dòng, 1 dòng tiền hàng và thuế GTGT, hàng còn lại ghi lệ phí xăng dầu với thuế suất = 0, thuế GTGT = 0. Làm cách này chuẩn nhất nhưng mà rắc rối nên thường mình làm cách 1. Mỗi năm tiền mau xăng dầu các loại của Cty mình khoảng hơn 3 tỷ nhưng cũng chẳng thấy cục thuế bắt lỗi mà có bắt lỗi thì phạt vi phạm hành chính chứ không làm mất thuế GTGT được khấu trừ đâu.
    Chuẩn ở đâu? căn cứ vào đâu bạn bảo chuẩn thế ? Bạn có biết gõ thuế suất 0% thì nghĩa là thế nào không ?Đừng có đánh đồng giữa HHDV chịu thuế suất 0% với HHDV không chịu thuế.

Bản thân nó là một khoản phí - và khoản phí này không chịu thuế.Nói như bạn hoang_ntn kia: nó chịu thuế thế nó chịu thuế suất thuế GTGT bao nhiêu % ???(0-5 hay 10% ?).

Chỉ tiêu số 1 : HHDV dùng cho hđsxkd chịu thuế đủ đk khấu trừ : Phí xăng dầu không chịu thuế, chẳng kê nó vào đâu hêt.Hạch toán trên sổ sách thôi, tùy từng DN mua xăng dầu về mục đích làm gì để hạch toán nó vào tài khoản tương ứng !

Trích dẫn Gửi bởi nguyentrang3
    Phí xăng dầu sẽ tính vào giá chưa thuế. Bạn vào mẫu của bảng kê (Mục công cụ) trong phần mêm HTKK, lưu thành 1 file exel mới, sau đó kê dữ liệu lên file exel thì giá thanh toán sẽ không tự nhảy mà bạn phải nhập. Mở lại bảng kê trong phần mềm, tải bảng kê đó lên thì nó sẽ tự nhận dữ liệu, dù không khớp nếu bạn tính lệch giá.
    Mình cũng thường làm như cách trên của bạn nhưng ở HTKK 3.0 mình vừa khai xong, ko được bạn ah. Nhập lại mấy lần phần thuế GTGT của hđơn xăng dầu mà vẫn ko đc. Báo lỗi là" Thuế GTGT vượt quá ngưỡng cho phép". Làm thế nào đây cả nhà ơi?:bumbum:

Phí xăng dầu em không kê vào nhé

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối