Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Doanh thu trên tờ khai thuế TNDN tạm tính có nhất nhiết phải bằng doanh thu trên tờ khai VAT không?

Dear cả nhà. Như title, mong cả nhà trả lời giúp em ạ.
    p/s: Em mới làm, sếp đưa 1 bảng excel bảo cứ nhập theo bảng đó vào HTKK rồi nộp Báo cáo thuế quý II.
    Hôm nay em ngồi reconcicle lại báo cáo của mấy năm rồi, thì phát hiện ra sếp em kê doanh thu trên tờ TNDN tạm tính quý = doanh thu trên tờ khai VAT + VAT luôn
    Giờ doanh thu của em thừa ra hơn 100 triệu tiền thuế quý II. Cả chi phí cũng thừa VAT đầu vào.
    Em định làm tờ khai bổ sung bỏ 2 khoản này ra, nhưng như thế thì doanh nghiệp từ lãi 3 triệu, sẽ tăng lên 432 triệu => phạt gần 10 triệu ạ. :-((
    mong cả nhà giúp em hướng giải quyết.
    Em xin cảm ơn trước

Ðề: Doanh thu trên tờ khai thuế TNDN tạm tính có nhất nhiết phải bằng doanh thu trên tờ khai VAT khô

Trích dẫn Gửi bởi romi272007
    Dear cả nhà. Như title, mong cả nhà trả lời giúp em ạ.
    p/s: Em mới làm, sếp đưa 1 bảng excel bảo cứ nhập theo bảng đó vào HTKK rồi nộp Báo cáo thuế quý II.
    Hôm nay em ngồi reconcicle lại báo cáo của mấy năm rồi, thì phát hiện ra sếp em kê doanh thu trên tờ TNDN tạm tính quý = doanh thu trên tờ khai VAT + VAT luôn
    Giờ doanh thu của em thừa ra hơn 100 triệu tiền thuế quý II. Cả chi phí cũng thừa VAT đầu vào.
    Em định làm tờ khai bổ sung bỏ 2 khoản này ra, nhưng như thế thì doanh nghiệp từ lãi 3 triệu, sẽ tăng lên 432 triệu => phạt gần 10 triệu ạ. :-((
    mong cả nhà giúp em hướng giải quyết.
    Em xin cảm ơn trước
    Thường thường doanh thu trên tờ khai thuế TNDN = doanh thu trên tờ khai VAT + Doanh thu hoạt động tài chính + thu nhập khác trong kỳ.
    Bạn không được cộng VAT vào doanh thu để kê khai. Như thế là sai nguyên tắc. Nếu sai thì bạn làm điều chỉnh bổ sung để nộp phạt. Nếu chênh lệch không lớn nằm trong mức cho phép thì không cần điều chỉnh.

Theo khoản 12 phần I Nghị quyết 63/NQ-CP: Người nộp thuế thực hiện khai quyết toán năm và tạm nộp thuế thu nhập doanh nghiệp theo quý. Trường hợp tổng số tạm nộp thấp hơn từ 20% trở lên so với số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp theo quyết toán thì doanh nghiệp phải nộp lãi chậm nộp đối với phần chênh lệch từ 20% trở lên giữa số tạm nộp với số quyết toán tính từ ngày 31 tháng 12 của năm khai thuế đến ngày thực nộp số thuế còn thiếu so với số quyết toán.