Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 24

hạch toán giảm 30% thuế TNDN nhu­­ thế nào?

Nha­­m hỗ tro­­ cho các DN trong bối cảnh suy thoái l\kinh tế toàn cầu, Chính phủ đã quyết định giảm 30% thuế TNDN t­u­ quý IV na­m 2008 đến hết na­m 2009 và giãn 9 tháng đối vo­i số thuế TNDN phát sinh phải nộp trong tho­i lỳ này. rất mong các bạn chỉ giáo giúp cách hạch toán khoản hỗ tro­j của Nhà nu­o­c này nhé

Ðề: hạch toán giảm 30% thuế TNDN nhu­­ thế nào?

Hạch toán gì nữa bạn.
    Thuế TNDN không phải nộp 30% tức là số lợi nhuận tăng thêm 30% thôi chớ có gì mà phải hạch toán. hic...hic...

cha­ng lẽ lo­i nhuận tu 30% thuế TNDN tu nhiên bay đi à, Mình muốn bạn giúp định khoản nghiệp vụ này, Ví dụ; thuế TNDN phải nộp 1.000.000 đ vậy định khoản các nghiệp vụ tiếp theo là gi? thank in advance!

Trích dẫn Gửi bởi tue16ch
    Nha­­m hỗ tro­­ cho các DN trong bối cảnh suy thoái l\kinh tế toàn cầu, Chính phủ đã quyết định giảm 30% thuế TNDN t­u­ quý IV na­m 2008 đến hết na­m 2009 và giãn 9 tháng đối vo­i số thuế TNDN phát sinh phải nộp trong tho­i lỳ này. rất mong các bạn chỉ giáo giúp cách hạch toán khoản hỗ tro­j của Nhà nu­o­c này nhé
    Mình thấy ở công ty mình khi làm báo cáo để làm thủ tục vay vốn ngân hàng thì tính thế này:
    LN trước thuế x 25% x 70% và vẫn định khoản bình thường.

xin lỗi cho toi hỏi bạn co đang làm công tác kế toán không? nếu không làm kế toán thì ý kiến của bạn chỉ là chủ quan
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    xin lỗi cho toi hỏi bạn co đang làm công tác kế toán không? nếu không làm kế toán thì ý kiến của bạn chỉ là chủ quan, hời hợt, không đọc rõ câu hỏi của tôi

Trích dẫn Gửi bởi tue16ch
    Hạch toán Thuế TNDN chưa được giảm Nợ 821-Có 3334 (*** * 25%) và KC N 911-C821
    HT số thuế dc giảm Nợ 821 - Có 3334 (Ghi âm số thuế được giảm (*** * 25% * 30%))
    Kết chuyển sang 4212 Nợ 4212 - Có 821 (Ghi âm số thuế được giảm)

Thuế TNDN như thế này này,
    Ví dụ Thuế TNDN của công ty bạn là 100tr thì
    Bạn sẽ được giảm 30% :
    Số thuế được giảm 30tr, còn lại 70tr
    sẽ tính thuế 70% trên 70tr đó tức à 49tr
    Số tiền đóng là 49tr,
    :cogidau:
    Nhớ là làm một tờ giấy đi kèm, ghi rõ cụ thể như thế nhé, nộp chung với tờ khai.

Giả sử lợi nhuận trước thuế của bên bạn là: 100tr
    1, Trên tờ khai thuế TNDN tạm tính hàng quý:
    - Thuế TNDN bạn điền: 100trx25%=25tr
    - Số thuế miễn giảm: 25trx30%=7.5tr
    - Số thuế phải nộp: 17.5tr
    ĐK: Nợ TK821/Có TK3334: 17.5 tr
    2, trên BCKQHĐ KD
    - Số thuế TNDN : 100trx25%x70%
    Bạn ĐK giống như trên
    ko cần phải ĐK số thuế miễn giảm mà chỉ cần ĐK số thực tế phải nộp thôi

Đúng rồi các bạn ạ! không cần định khoản phần thuế được miễn giảm mà mình chỉ cần định khoản phần thuế phải nộp thôi. :chay:

Trích dẫn Gửi bởi rồng nhí
    Đúng rồi các bạn ạ! không cần định khoản phần thuế được miễn giảm mà mình chỉ cần định khoản phần thuế phải nộp thôi. :chay:
    Trên bảng cân đối phát sinh có bị chênh lệch ko nhỉ?mình chưa hạch toán bút toán này.Quý 4 này mới phát sinh nghĩa vụ thuế.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối