Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Cách tính giá vốn trong thuế TNDN

Cho mình hỏi chút về cách tính giá vốn trong thuế TNDN với ( gồm những gì? giá này là chưa thuế hay có thuế)? nói chung là nói cụ thể cho mình chút nhá! cảm ơn mọi ngừoi

Ðề: Cách tính giá vốn trong thuế TNDN

Khi làm báo cáo thuế TNDN bạn nhập doanh tu và chi phí vào bảng HTKKT vì vậy, ở phần chi phí bạn phải tập hợp đầy đủ các cfi đã phát sinh trong qua trình HĐ
    như 641.642.635.632 ở phần giá vốn phải xem cty bạn tính giá Xuát kho theo PP nào mới biết được giá vốn là bao nhiêu, giá vốn là giá bán ra không liên quan gì đến thuế đâu bạn nhé.

Mình bổ xung tẹo. Là giá không không có thuế GTGT nếu kinh doanh mặt hàng chịu thuế GTGT. Bạn nên nói rõ lĩnh vực kinh doanh của công ty bạn thì mọi người sẽ trả lời cho bạn được kỹ hơn!

Trích dẫn Gửi bởi thuyngacry
    Cho mình hỏi chút về cách tính giá vốn trong thuế TNDN với ( gồm những gì? giá này là chưa thuế hay có thuế)? nói chung là nói cụ thể cho mình chút nhá! cảm ơn mọi ngừoi
    Sáng nay đi tập huấn về thuế TNDN theo thông tư 123, thấy nhiều điều mới và nhiều qua nên chưa thực hiện 1 file như ý. Tuy nhiên bạn củng co thể gửi e mail vào hộp thư iskata2001@yahoo.com đề nhận file có thề hỗ trợ bạn hiều trên phương diện thuế kế toán nội dung bạn quan tâm.

mình cũng không hiểu bạn đo hỏi gì nữa, sao lại tính giá vốn trong thuế thu nhập doanh nghiệp là thế nào,người ta chỉ tính Dt-CP ròi để tính ra thuế tndn phải nộp chứ có ai tính giá vốn trong thuế tndn đâu

CTY SX: Z sx = CP NVL trực tiếp SX(621) + CP NCTT SX (622) + CP QLPX (627)
    TK621: chỉ lấy trong định mức cho phép
    TK627: trừ KH TSCĐ đã hết hạn & thuê hoạt động
    *Z 1sp = Z sx/ SL sp sx
    *Nếu sp chịu VAT thì lấy ĐG chưa VAT, ngược lại sp ko chịu VAT thì lấy ĐG có cả VAT
    CTY TM: mua đi bán lại
    => cả 2 CTY đều tính GVHB theo 4 pp xuất kho: FIFO, LIFO, BQGQ CĐ/LH