Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Trường hợp khó ( Chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp )

Nhờ các bác xem hộ em trường hợp này với.
    trong BÁO CÁO KQHDSXKD:
    Lợi nhuận trước thuế là: 138.216.555
    Sao chi phí thuế TNDN lại là: 73.426.019.

trên lý thuyết phải là 25%x138.216.555 = 34.554.139 chứ????

Nguyên nhân: những tháng lỗ không có TK 821.

trên tờ khai quyết toán thuế TNDN là số: 34.554.139 ( thuế TNDN )

2 số liệu này lệch nhau như thế có ổn không?

Ðề: Trường hợp khó ( Chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp )

Ko sao đâu bạn ak. Bạn để ý cho mình tờ khai quyết toán thuế tndn xem có khoản chi phí ko hợp lý hay gì đó bị bóc tách khỏi chi phi đc trừ khi tính thuế TNDN. ko phải thuế TNDN = LNTT x 25% đâu

bạn ơi. mọi chi phí của mình đều hợp lý bạn ah.
    Tại vì có một số tháng bị lỗ nhưng vẫn không dc trừ phần lỗ đó, nên mới có con số 73.426.019. ( trong BÁO CÁO KQ HDSXKD )
    còn trong tờ khai quyết toán thì phần Thuế TNDN chỉ dựa vào LNTT thôi ( 25% LNTT): 34.554.139

Mà cho mình hỏi thêm. Khi nộp thuế thì dựa vào kết quả trên tờ khai quyết toán để nộp hay dựa vào KQ trong báo cáo KQ HDSXKD???
    Cảm ơn bạn.

mọi người ơi,
    Không ai biết kỹ hơn về cái này ah?

Trích dẫn Gửi bởi sirquan
    Nhờ các bác xem hộ em trường hợp này với.
    trong BÁO CÁO KQHDSXKD:
    Lợi nhuận trước thuế là: 138.216.555
    Sao chi phí thuế TNDN lại là: 73.426.019.

trên lý thuyết phải là 25%x138.216.555 = 34.554.139 chứ????

Nguyên nhân: những tháng lỗ không có TK 821.

trên tờ khai quyết toán thuế TNDN là số: 34.554.139 ( thuế TNDN )

2 số liệu này lệch nhau như thế có ổn không?
    73.426.019 là số thuế TNDN bạn tính ra cuối lỳ kết toán hay là số thuế TNDN đã nộp các quý?
    bạn muốn biết số thuế thực tế phải nộp 2011 là bao nhiêu ban lên tơ khai quyết toán thuế TNDN là biết ngay, vi số thuế phải nộp cuối năm trên tờ khai quyết toán sẽ khớp với trên KQHDKD

Trích dẫn Gửi bởi sirquan
    mọi người ơi,
    Không ai biết kỹ hơn về cái này ah?
    Chào bạn bạn ! có thể mình không hiểu kỹ lắm về thắc mắc bạn muốn hỏi nhưng mình cung xin thử giải quyết thắc mắc của bạn thế này:
    khi tam tinh ban hach toan the nay:
    N8211
    C3334

Khi nop tiền thi minh khong noi nha!
    cuối năm bạn có 1 bút toán thế này:
    nếu số thuế tam tính nhỏ hơn số cuối năm
    trích thêm:
    Nợ 8211
    có 3334

nếu số thuế tạm tính lớn hơn số cuối năm
    N3334
    C8211
    như vậy bút toán cuối cùng này hiểu như 1 bút toán điều chỉnh khi bạn đã nộp thừa ( trường hợp có quý lỗ)
    * kết luận 8211 có số dư = số thuế TNDN thực thế phải nộp, trường hợp như của bạn có phát sinh tạm nộp nhưng cuối năm lại không phải nộp, hoặc nộp ít hơn thì bạn phải làm bút toán trên ,như vậy có thể không bị trường hợp trên!

Trích dẫn Gửi bởi pq2412
    73.426.019 là số thuế TNDN bạn tính ra cuối lỳ kết toán hay là số thuế TNDN đã nộp các quý?
    bạn muốn biết số thuế thực tế phải nộp 2011 là bao nhiêu ban lên tơ khai quyết toán thuế TNDN là biết ngay, vi số thuế phải nộp cuối năm trên tờ khai quyết toán sẽ khớp với trên KQHDKD
    Cảm ơn bạn nha.
    số 73.426.019 là số đã nộp các quý có lãi. Mình cũng hiểu hiểu rồi. cuối kỳ kế toán quyết toán thuế TNDN thì số thuế phải nộp bé hơn con số 73.426.019. nên hạch toán trở lại: nợ 3334/có 821 : là số chênh lệch.
    Mình hiểu thế có đúng không các bạn??

Nhưng có một điều là mình làm trên phần mềm kế toán 1A cho nên các bút toán của tài khoản 821 và 3334 ( dựa vào lãi tứng tháng) là nó tự hạch toán. còn cuối năm không thấy nó bút toán ngược trở lại cho mình. Có cách gì để giải quyết không các bạn??

Cho em hỏi là khi hạch toán vào tài khoản 821 là trường hợp là tính số thuế tạm tính, xong cuối kì phát sinh ra số thuế thực tế phải trả thì cho vào tk821 ạ. Nhưng khi nào thì hạch toán là Nợtk421/ Có tk333.4 ạ. Mong các bác chỉ giúp

Trích dẫn Gửi bởi bichlien92
    Cho em hỏi là khi hạch toán vào tài khoản 821 là trường hợp là tính số thuế tạm tính, xong cuối kì phát sinh ra số thuế thực tế phải trả thì cho vào tk821 ạ. Nhưng khi nào thì hạch toán là Nợtk421/ Có tk333.4 ạ. Mong các bác chỉ giúp
    Khi xác định số thuế TNDN phải nộp thì hạch toán như vậy nhé.

E xem tờ khai quyết toán thuế TNDN chị kế toán trc làm năm 2011 thì lợi nhuận kế toán trc thuế = Dt - chi phí hợp lý = 51 triệu = > Thuế TNDN phải nộp năm 2011 là = 0,25*51tr = 12,75 triệu năm 2011 lại đc miễn giảm thuế TNDN. Vậy cty phải nộp thuế TNDN là 8,93 triệu. Nhưng trên báo cáo tổng hợp tình hình nộp thuế e lại thấy chị ấy ghi là số thuế TNDN phải nộp (p/sinh) trong năm 2011 là 15 triệu. Còn trong sổ sách kế toán chi phí thuế TNDN trong năm 2011 lại là một con số khác, trong phần này là số thuế tạm nộp các quý vs cả số thuế quý 4 của năm 2011. E loạn quá chẳng biết theo số nào? hay vốn dĩ 3 con số ở đây là khác nhau? Hay chị kế toán đó làm chưa chuẩn? Nhờ các a chị giải thích giúp e để e hiểu với.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối